maianhvk

TẢ CÂY HOA HỒNG LỚP 4 - TẢ CÂY HOA HỒNG NHUNG - BÀI VĂN TẢ CÂY HOA HỒNG - MIÊU TẢ CÂY HOA HỒNG - BÀI VĂN TẢ CÂY HOA HỒNG NHUNG

Bài làm

Trong một chuyến đi công tác ở Đà Lạt, bố mua về rất nhiều những giống hoa lạ mà ở vùng đồng bằng quê em rất hiếm. Tất cả, được bố đưa vào các chậu kiểng, đặt một hàng theo lối ra vào cổng. Chúng dều đã có nụ và sắp sửa ra hoa. Chậu kiểng mà được em và mẹ em quan tâm nhất, chăm chút nó nhiều nhất chính là chậu hồng nhung.

Mới chưa đầy một tháng mà chậu hồng đã phát triển với tốc độ "một ngày bằng hai mươi năm". Lúc đầu chỉ có ba nhánh. Vậy mà giờ đây nó đã tách ra, thêm hai nhánh nữa, tạo ra một cụm hồng khá "đông đúc". Có lẽ do bàn tay của mẹ và em mát quá, nên chúng vượt cả lũ bạn đưa về cùng một thời gian cả về độ sum suê và màu xanh tươi tốt của nó.

Từ xưa đến giờ em chưa thấy cụm hông đẹp đến thế. Thoạt nhìn có lẽ vẻ khẳng khiu, mảnh khảnh nhưng kì thực nó rất cứng. Toàn thân là những gai nhọn và sắc đâm ra tua tủa, càng lên đến ngọn màu xanh của thân cây nhạt dần chuyển sang màu đọt chuối và gai cũng mềm đi, chính những cái gai này là "vũ khí" tự vệ, bảo đảm sự "an ninh" cho chính loài hoa hồng. Có lần em vô ý, bắt một con nhện đang giăng tơ buổi sáng, đụng phải một cái gai ở gần gốc, ngay trên mu bàn tay làm cho một giọt máu chảy ra, em giận nó lắm. Hình như nó không muốn sờ. Nó giống như một tiểu thư con nhà đài các, dễ thương mà ưa nhõng nhẽo. Hôm đưa vào chậu, mẹ em bảo: "Con phải thường xuyên xem chừng chậu hồng nhung. Loài hoa đó "nắng không ưa, mưa không chịu", khó "nuôi" đấy!". Biết vậy, nên chẳng có ngày nào em không dành một vài phút rảnh rỗi để ra thăm nó.

Nhìn những chiếc lá hồng hình bầu dục to bằng chiếc muỗng và một hàng răng cưa như những nét hoa văn bao bọc lấy bên ngoài của từng chiếc lá, đã thấy một sự kì diệu đáng yêu của một loài hoa. Ở gần gốc, màu lá xanh đậm, lên đến ngọn thì màu lá chuyển sang sắc tím của trời chiều. Đây đó những nụ hoa to bằng đầu đũa vươn mình lên cao như muốn phô bày dáng vẻ kiêu sa quyền quý của mình. Có những nụ thì to bằng ngón tay trỏ người lớn, giống như một cô gái độ mười lăm còn e lệ trước gió xuân. Và kia, một đóa hồng đang độ hàm tiếu còn đang ngậm một giọt sương long lanh, đẹp như nụ cười duyên của một tiểu thư đài các. Sắc hồng đang mới được phô ra vài cánh, tuy chưa nhiều nhưng cũng đủ cho muôn loài hoa ghen tị. Mẹ bảo: "Hoa hồng là chúa của các loài hoa". Em nghĩ mẹ nói đúng! Vâng! Mới có vài ba cánh mà lộng lẫy đến mê hồn như thế thì đến lúc hoa nở tròn đầy đặn thì có hoa nào sánh được. Ngay đến hương thơm của hoa thì quả là một kì tích của thiên tạo dành cho loài hoa này. Vừa dìu dịu vừa thanh tao, không ngạt ngào mà chỉ thoang thoảng.

Cây hồng nhung của em là vậy đấy. Hàng ngày em và mẹ thường xuyên chăm sóc nó rất cẩn thận. Ai đi qua đây cũng đứng lại một vài phút để chiêm ngưỡng vẻ đẹp kiêu sa của hồng nhung. Em rất tự hào về chậu hồng của em.

chuotnhat_green

Bài làm 2

Trong khoảng sân nhỏ trước nhà, ba em trồng rất nhiều cây hoa kiểng, nhưng em thích nhất là cây hoa hồng.

Thân hồng mảnh khảnh, thoạt nhìn có vẻ khẳng khiu. Lại gần sẽ thấy cành hồng đâm tua tủa và có nhiều gai nhọn mọc rải rác trên thân cành như những chàng vệ sĩ đang bảo vệ công chúa. Lá hồng non màu xanh nhạt, già màu xanh thẫm, chung quanh có nhiều viền răng cưa. Khi chưa nở, hoa như e lệ ẩn mình trong nụ nhỏ màu xanh non. Khi muốn khoe hết vẻ đẹp của mình, hoa hồng nở bung ra. Ôi! Những bông hồng mới nở tuyệt đẹp biết bao! Bông hồng to như cái chung uống trà của ông em, toàn một màu đỏ thẫm. Nó kiêu hãnh vươn cao trên cái cuống dài, hơi ngả về hướng mặt trời như hân hoan đón lấy những tia nắng sưởi ấm cho mình. Trên cánh hoa, những hạt sương mai li ti như những hạt kim cương long lanh dưới ánh nắng như tôn thêm sắc đẹp lộng lẫy của hồng nhung. Màu nhụy vàng làm cho đóa hồng càng rực rỡ, ít có loài hoa nào sánh được.

Dưới ánh nắng vàng tươi, các chú bướm sặc sỡ thị hương thơm của hoa quyến rũ, bay lượn rập rờn như đang vui đùa với nữ hoàng của các loài hoa, tạo cho vườn nhỏ của nhà em một bức tranh sinh động đáng yêu làm sao!

Hoa hồng luôn có mặt trong các lễ hội, liên hoan, sinh nhật, đám cưới...Ngoài ra tinh dầu hoa hồng còn dùng để chế biến dầu thơm rất được mọi người ưa chuộng. Riêng đối với em, hoa hồng đã tô điểm cho vườn kiểng nhà em thêm xinh tươi. Em rất quý hoa vì những bông hoa có được là do ba em trồng.

Hàng ngày, em cùng ba chăm sóc cây hoa hồng rất cẩn thận như bắt sâu, tưới nước, tỉa cành. Có anh cỏ dại nào dại dột lò đầu lên là em nhổ tận gốc liền. Thỉnh thoảng em bón phân để hồng mau lớn, luôn luôn tươi tốt và cho em nhiều hoa đẹp.

Theo 153 bài văn chọn lọc lớp 4*

daigai

Well-Known Member
Bài văn tham khảo nữa đây

Xuân đến, nắng xuân ấm áp lấp lánh ánh vàng, cây cối đâm chồi nảy lộc, muôn hoa khoe sắc thắm làm rực rỡ cả vườn cây nhà em. Hoa nào cũng đẹp, mỗi loài hoa đều có hương sắc riêng nhưng đặc biệt và em yêu quý hơn cả là cây hoa hồng.
Cây nằm ở vị trí khiêm tốn trong góc vườn. Cây hồng do bố em trồng từ trước Tết. Cây cao bằng vai em. Lá của nó có màu xanh mơn mởn, hoa có màu đỏ thắm trông như một ngọn lửa hồng đang rực cháy. Gốc của cây rất cứng và có màu xanh sẫm. Thân cây mập mạp cũng có màu xanh sẫm, tuy nhiên nó có nhiều gai nhọn cứng và toả ra nhiều nhánh rất nhỏ. Cành của cây hồng có rất nhiều gai. Ở mép lá có rất nhiều răng cưa, lá già thì có màu xanh sẫm, còn lá non thì có màu xanh xám. Nụ hồng có hình ngọn nến, khi nụ còn bé thì nó khoác một chiếc áo choàng màu xanh, có nụ thì đã ló dạng màu đỏ của cánh hoa. Có những bông hoa nở còn xoè cánh đỏ phô nhuỵ vàng và có một mùi thơm thoang thoảng.
Buổi sáng, khi thức dậy em nhìn thấy những giọt sương sớm long lanh đậu lên những cánh hoa, tạo thành những hạt nhỏ li ti. Ong bay đến để hút mật, chim chóc bay đến hót vang chào một ngày mới.
Em thường xuyên tưới nước cho cây và rất yêu cây. Em rất thích cây hoa hồng vì cây toả hương thơm ngát và làm đẹp cho vườn cây nhà em.

Các chủ đề có liên quan khác