ngoc_mai

Mấu chốt nằm ở chữ “thật lòng”. Bạn không được đưa ra lời khen một cách liến thoắng, hời hợt, nông cạn và giả dối. Những lời khen phải đúng sự thực, chân thành, nhiều ý nghĩa và không khoa trương.

Trở thành người luôn đưa ra lời khen là một điều rất khó. Những nguời hay khen thường bị coi là kẻ xu nịnh hay “tay trong” của sếp - và bạn không muốn bị coi là người như vậy. Tuy nhiên, bạn sẽ thực sự vượt qua điều đó bằng những lời khen nồng ấm và chân thành.

Vậy bạn sẽ làm chuyện này như thế nào? Tại sao lại thế? Nếu bạn khen người khác một cách thật lòng thì điều đó sẽ làm tất cả người nghĩ tốt về bạn - một ấn tượng tốt nơi làm việc. Cách tốt nhất để làm chuyện này là hãy thật tự nhiên. Tất cả những điều bạn phải nói chỉ là “tui thực sự KẾT mái tóc của bạn” và sau đó đặt ra câu hỏi về bất kì thứ gì bạn vừa khen, ví dụ như “Ai vừa cắt tóc cho bạn vậy?”.

“tui thực sự KẾT cách anh xử sự với ông khách hàng ấy? Làm sao mà anh tạo được thói quen đó vậy?”

“tui phải nói là tui rất KẾT bản báo cáo của anh, làm thế nào mà anh làm các sếp hài lòng như vậy?”

Cần tránh dùng cách biểu lộ thái quá. Bạn không “yêu” cái áo mới của họ, bạn chỉ đơn thuần là “thích” nó mà thôi. Nhớ rằng nếu bạn “yêu” nó, bạn sẽ muốn “lấy” nó và “có con” với nó. Đó không phải là cách bạn nói với áo, với bản báo cáo, với kiểu tóc hay cách ai đó đối xử với khách hàng.

Nếu bạn “thích” điều gì đó, hãy nói điều đó một cách thoải mái. Bạn có thể nhấn mạnh bạn KẾT đến mức nào bằng cách:

* “tui thực sự thích…”

* “tui rất thích…”

* “tui phải nói thật là tui thích… quá”

Không phải lúc nào bạn cũng dùng từ “thích”, bạn có thể bắt đầu bằng:

* “tui thực sự bị ấn tượng bởi…”

* “tui nghĩ bạn vừa làm rất tốt…”

* “Cách bạn làm … thực sự hay”

* “tui rất ấn tượng với bài tuyên bố của bạn. Nó thật đặc biệt”.

Khi khen, hãy chắc chắn rằng người ta sẽ không nghĩ bạn đang ve vãn hay tán tỉnh - hãy làm lời khen của mình thật chuyên nghề hoặc/ và liên quan đến công việc. tui chắc chắn rằng bạn không nên phải bảo cách làm điều này.

(Sưu tầm)

vthbang

Luôn luôn lắng nghe - lâu lâu mới hiểu ... nhưng bây h đọc được máy bài của u thì cũng vừa được đôi chút rồi nhưng không biết có làm được không nữa.

Những bài viết của tiền bối toàn bài hay..

Các chủ đề có liên quan khác