kha_li

Cuộc sống ơi,hạnh phúc là khi...

..Khi được hít thở,hít một hơi thật sâu và thật dài cho căng tràn lồng ngực cái không khí tinh khiết và trong lành của tinh mơ buổi sớm,cái không khí có vị mát tương tự như đang ngậm trong miệng vài hạt đá bào vậy,cái không khí có mùi hương café thoang thoảng mà nồng nàn.Tớ có cảm giác như cơ thể mình đang được tiếp nhiên liệu cho một ngày mới,một cơ thể tràn đầy nhựa sống..

..Là khi tớ có cảm giác như lòng nhẹ tênh và bình an lạ khi lặng im ngắm chiếc lá vàng vừa rời cành đang nhẹ rơi trước gió,khi ngắm những giọt nắng cuối ngày đang từ từ chuyển màu trong buổi hoàng hôn..

..Là khi bước từng bước nhỏ trên bậc cầu thang,chầm chậm một chút để nghe rõ tiếng bước chân của mình hay chỉ là khi từ từ cọ từng chiếc ly hay chiếc bát nhỏ,rồi khi bất chợt nhìn giọt mồ hôi của chính mình rơi trên sàn khi lau nhà,hay khi cố gắng chế biến một món ăn nhẹ cho những người người tớ yêu thương và bật cười khi tưởng tượng tới những khuôn mặt ấy khi nếm thử,cái đầu sẽ lắc lắc hay gật gật và ăn ngon lành nhỉ :D.Là khi đọc một cuốn sách và hòa mình vào bối cảnh và cảm xúc của những nhân vật trong ấy,là vui là buồn là ghét là giận hờn..vân vân và vân vân..

… Hạnh phúc nhẹ nhàng với những cảm xúc thường ngày như vậy đấy:)

Cuộc sống ơi..

..Hạnh phúc là khi tui có cảm giác thật thoải mái và KẾT thú khi chăm chỉ học và tìm tòi rồi khám phá những cái mình thích.Đó là hạnh phúc của sự khám phá,khám phá một kiến thức mới,một vùng đất mới nơi lần đầu tiên tui được chen chân tới,một người bạn mới người bạn lần đầu tiên tui gặp.Đó còn là hạnh phúc của lao động,hạnh phúc khi thấy mình đang sống và chuyển động chứ không chỉ tồn tại,hạnh phúc vì có một ước mơ ,hạnh phúc khi có một mục tiêu để hướng tới..

..Hạnh phúc là khi tui cảm nhận rõ ,cảm giác như trái tim mình đang lắng lại ,não mình như đang mở ra khi tui nhìn vào đôi mắt những học sinh của mình.Cảm giác của sự lắng nghe và thấu hiểu,thấu hiểu vì tui cũng từng trải qua những cảm giác ấy của các em bây giờ,hiểu để tui biết rằng các em cần gì và tui sẽ tìm cách giúp các em ra sao..

Tim như lắng lại và não như mở ra khi tui lặng im lắng nghe tâm sự của bạn tui hay chị tui ,chỉ biết lặng im vì tui chẳng đủ kinh nghiệm sống để có một lời khuyên hợp lý nhưng tui biết mình đủ yêu thương để lắng nghe.Và cũng vậy khi tui cần được sẻ chia,khi tui có thể mở lòng mình với người khác được phụ thuộc đầu vào vai bạn, chỉ thế thôi chẳng cần một lời an ủi hình thức.Đó là cảm xúc của sự sẻ chia ,cảm xúc khi chạm được vào trái tim và tâm hồn của nhau,cảm xúc khi cảm nhận được tình người với người..

..Và hạnh phúc với tui còn có đôi mắt hiền và cái mắng yêu của bà,có nụ cười của bố,có đôi mắt to trong sáng,có những câu nói ngốc xít và đáng yêu của em ,và cả đôi bàn tay nhỏ bé hay cái ôm siết chặt,cái hôn rõ kêu lên đôi má phính của em nữa.Và còn có cả một đôi mắt dịu dàng với nụ cười yêu thương của mẹ mà tui chỉ thấy trong trí tưởng tượng,dù chưa một lần nhìn thấy nhưng chỉ cần nghĩ đến thôi tui cũng có cảm giác yên bình. Đó là hạnh phúc của sự yêu thương,hạnh phúc khi có một gia đình

Cuộc sống ơi

Hạnh phúc còn là khi tui thấy thật nhẹ nhõm sau khi những giọt nước mắt của mình rơi vì một thất bại vì một khó khăn hay một nỗi buồn nào đó trong cuôc sống.Khi tui biết rằng tui nên phải thay đổi ,và rằng ấy vừa dạy cho tui một bài học thú vị ,và rằng chuyện gì cũng có hồi kết thúc…rồi tất cả chuyện sẽ qua thôi phải không ấy ..

Hạnh phúc còn là khi tim tui như bị bóp nghẹt khi thấy nước mắt tuôn rơi trên mặt một cô gái có bố đang hấp hối trong phòng hồi sức của bệnh viện,tui thấy tim mình ghẹn lại khi trong đầu hiện lên khuôn mặt của bố mình,nếu người nằm kia là bố tui thì tui sẽ ra sao,tui có cảm giác như bầu trời đang vỡ ra và đổ xuống đầu mình không môt cái gì che chắn..

Rồi khi tui chứng kiến cái khuôn mặt ủ rột của một người cha khi phải kí giấy cắt đi một chân của cô con gái mới 21 tuổi đầu của mình mặc dù không một giọt nước mắt rơi nhưng ai có thể hiểu nỗi đau ấy lớn đến đâu.Rồi những tiếng nức nở của người vợ trong bộ quần áo cũ kĩ ,đang nắm chặt đôi tay người chồng với vết thương sọ não đang nằm chờ mổ,đó là nỗi đau khi nhìn người thân của mình đau hay còn cả nỗi lo về cơm áo gạo tiền,về một tương lai đầy chông gai ở phía trước..

tui vẫn gọi đó là hạnh phúc vì với tui hạnh phúc không chỉ là những cảm xúc biểu thị cho niềm vui,đó là hạnh phúc của sự cảm thông,hạnh phúc khi tui hiểu được thế nào là tình con người trong cuộc sống,hạnh phúc khi tui thấy như mình đang hòa vào cuộc sống này.tui cảm nhận được nỗi đau để tui biết mình nên phải học nhiều hơn,để trở thành một thầy thuốc tốt hơn..

Thế đấy,còn với bạn hạnh phúc là gì thế ?

Còn với tui hạnh phúc đơn giản lắm,hạnh phúc chỉ đơn giản là được sống bằng cả trái tim mình…vậy thôi :)

Nguồn : Internet

wild_rose1501

Hạnh phúc thực sự có nhẹ nhàng thế không anh?

ngọc hương's Avatar

cách đây 4 ngày #5803 

Em nghĩ là có chị ah :D

leminhbui

Hạnh phúc với những người đang sống trong chiến tranh và mắc bệnh hiểm cùng kiệt đơn giản là khi mở mắt ra và biết mình còn sống........

Hạnh phúc khi cho đi cũng tức là nhận lấy!

Ramkute_3kblog

Còn hạnh phúc lớn nhất đối với mình, đó là nhìn thấy những người xung quanh mình được hạnh phúc.

t.lengoctu

Hạnh phúc ... là......khi bạn nhận được tình yêu của một người bạn khác giới.

là....khi người đó nói lời yêu bạn thật lòng "anh yêu em"

là.... khi người đó luôn làm bạn cười hi hi suốt ngày

là..làm bạn thay đổi một cách sống nào đó

là ...khi bạn nhận được một nụ hôn ngọt ngào

là...khi bạn nhân được một tin nhắn rất thú vị vào buổi sáng "pé cưng, chúc bé một ngày vui vẻ, yêu bé nhiều"

Lúc đó bạn sẽ rất vui và hạnh phúc. Hi hi, nếu ai vừa yêu, đang yêu sẽ cảm nhận hạnh phúc ấy , có được từ tình yêu

hihi

hihi

Đó cũng là hạnh phúc đó bạn. Mình vừa cảm nhận từ chính cuộc sống của mình.

Chúc bạn tìm được hạnh phúc của mình nha. hihi

ngọc hương's Avatar

cách đây 4 ngày #5802 

Dễ thương thật :X

speed_love_xxx

Với em, hạnh phúc là khi mình cố gắng thật nhiều và sau đó đạt được kết quả mà mình mong muốn, lúc ấy thật sự em thấy rất hạnh phúc. Nhưng càng lớn, em càng hiểu ra rằng, có những điều không thể nào cố gắng là đạt được cả, và lúc đó thì mình phải biết chấp nhận nó thôi ^^. Đơn giản nhưng cũng khó làm tất cả người nhỉ:D

Các chủ đề có liên quan khác