Hamish

Đầu tư vào chính bạn

Chúng ta thường chú ý đầu tư vào sức khỏe, gia đình, tài chính, bạn bè, thể thao, giáo dục, nghề nghiệp, lòng đam mê sáng tạo… và nhiều thứ khác. Còn “bạn” thì sao? Bạn có đầu tư cho “mình” không?

Đầu tư vào “tôi” nghĩa là gì? Là đầu tư vào trạng thái bình an tâm trí, vào tính tích cực, vào những phẩm chất, giá trị… Có khi nào bạn nghĩ rằng bạn muốn giận dữ hơn hay sợ hãi hơn trong cuộc đời mình?

Đầu tư vào bạn

Vốn có trong mỗi người là bình yên. Trước tiên bạn hãy làm kho dự trữ bình yên trong bạn tràn đầy. Suy nghĩ là chìa khóa. Suy nghĩ và cảm xúc có mối tương quan rất khăng khít. Chúng ta có thể dùng ý nghĩ để tạo ra cảm xúc cho mình. Làm tăng dự trữ bình yên trong bạn bằng cách trải nghiệm bình yên, từ đó có được cảm xúc bình yên.

Hãy ngồi xuống, tách mình ra khỏi dòng xoáy của tâm trí và nghĩ: tui bình yên. Khám phá và trải nghiệm nó… tuy vậy, tâm trí con người KẾT nghĩ miên man ngay khi ta ngồi xuống. Vì vậy, ta nên phải làm mạnh tâm trí mình. Hãy xem nó là bạn của mình!

Đầu tư cho tâm trí

Trò chuyện cùng tâm trí

Tâm trí chúng ta KẾT được bình an và hạnh phúc. Nó tương tự một đứa trẻ – không KẾT phức tạp, cầu kỳ. Nếu ta bảo nó ‘im’, nó sẽ kêu ầm lên. Thế nên, ta phải dùng biện pháp ngoại giao, nhẹ nhàng và yêu thương – ‘ôi tâm trí, mình có một ý tưởng này. Tại sao ta không ngồi cùng nhau một cách hòa bình trong 5 phút nhỉ?’ Có khi bạn phải vỗ về nó – Này tâm trí, bạn thật đẹp, tương tự một hồ nước phẳng lặng.’ Nếu ta dành thời (gian) gian cho tâm trí, nó sẽ bắt đầu hợp tác cùng ta.

Hãy thách thức tâm trí của bạn

Cả ngày, bạn hãy hướng tâm trí bạn vào những điều tích cực. Đây có thể là một thách thức. Bạn có thể bảo nó – cho dù chuyện gì xảy ra hôm nay, mình hãy cùng nhau đánh cược xem mình giữ được bình an, tôn trọng, vui tươi và kiên nhẫn… bao nhiêu lần nhé.

Đầu tư vào điều tích cực của bạn

Mỗi khi thấy tâm trí bạn rơi vào con đường tiêu cực, bạn hãy mang nó trở lại đúng đường. Bạn cũng nên dành thời (gian) gian gởi đi những lời chúc lành (làn sóng tích cực) cho trái đất, thiên nhiên và người khác.

Rút phích cắm ra

Hãy rút phích cắm ra một lúc; bạn hãy để cho tất cả các giác quan của mình nghỉ ngơi trong giây lát – chỉ chú ý đến tâm hồn bạn. Rút lui và để mình được nạp đầy. Ta cần tạo ra bộ phận giảm xóc đối với những điều tiêu cực xung quanh mình. Thay vì bị ảnh hưởng, bạn hãy nắm thế chủ động.

Đầu tư cho ngày mai của bạn

Khi vấn đề nào đó cứ mãi xảy ra, nghĩa là ta chưa vượt qua nó; ta chưa tìm ra giải đáp hợp lí. Ví dụ, ai đó cứ hay cáu gắt với ta một cách vô cớ, thì ta cần tránh không để mình dễ chạnh lòng hay tránh đưa ra giả định. Điều mấu chốt là cách phản ứng của bạn. Nó làm bạn mất đi bình an và hạnh phúc. Cần thời (gian) gian để bạn khám phá những tình huống kia tái diễn là nhằm nhắc bạn điều gì?

Những gì đang xảy ra là hệ lụy từ quá khứ; những gì của hôm nay sẽ tạo ra ngày mai.

Đầu tư vào mình là đầu tư vào người khác

Khi ta bình an, bầu không khí xung quanh ta cũng thay đổi. Khi ta thôi phản ứng với người khác, ta trở thành một tấm gương soi để họ nhìn rõ điều họ cần thay đổi để họ cũng có thể bình yên và hạnh phúc hơn.

Bài viết sưu tầm

Các chủ đề có liên quan khác