He0_Ngox

6h15’ kém 1’’

Văn hóa lúa nước cổ xưa, với người nông dân đơn vị thời (gian) gian tối thiểu là buổi để đổi công cho nhau. Văn minh hiện đại tất cả thứ đều tính bằng phút, bằng giây, bằng 1/1000 giây. Ta vừa sang thế kỷ 21 được 11 năm. Làm như cũ mà mong kết quả mới là điên.

Thủ: Sáng Chủ nhật tuần này bố đi họp phụ huynh cho con nhé.

Ông Bi vươn vai, ngáp dài, muốn sái cả quai hàm. Lầu bầu: Cuối tuần này phải về thăm bà ngoại. Ông vừa gọi điện chửi “chưa đến chục cây số mà mấy tháng không về. Chờ khi nào chết về khóc một thể”.

Thủ: Thế còn tiền để con đi học tiếng Anh.

Ông Bi: Thủng thỉnh hẵng. Vài năm nữa cũng chưa muộn.

Tấn: Mẹ ơi. Lên ngay đi. Sắp đến giờ O2TV phát hình bài tập Yoga cười. Mẹ lên ngay để xem và cùng tập với con nhé.

Bà Lạc liếc đồng hồ; liếc qua tờ giấy ghi mấy chữ tiếng anh to hơn chữ cái lớp mẫu giáo; cúi xuống đong gạo: Ok. Còn 10 phút nữa cơ mà. 5 phút, mẹ bắc nồi cơm. 2 phút mẹ sắp bát đũa. Tập xong yoga cười, sảng khoái xuống ăn luôn cho ngon miệng. 2 phút mẹ ôn 2 từ tiếng Anh. Mẹ quyết tâm mỗi ngày ôn 2 từ 10 lần mỗi lần 2 phút. Một năm thuộc 730 từ. Đúng 6h15 kém 1 giây là mẹ sẵn sàng bên con cùng xem, cùng tập. Bố vừa chuẩn bị tiền cho con rồi, mai đăng ký học tiếng Pháp đi nhé. Ngay & luôn đấy. Thi xem mẹ học nhanh hay con học nhanh. Ha ha ha….

Muốn biết giá trị của một năm, hãy hỏi học sinh vừa thi trượt tốt nghiệp…

Muốn biết giá trị của một tháng, hãy hỏi bà mẹ đang chờ đứa con sắp chào đời...

Muốn biết giá trị của một tuần, hãy hỏi biên tập viên một tờ tuần báo...

Muốn biết giá trị của một ngày, hãy hỏi người lao công nhận lương cuối mỗi ngày làm việc…

Muốn biết giá trị của một giờ, hãy hỏi những người yêu nhau...

Muốn biết giá trị của một phút, hãy hỏi người vừa lỡ chuyến tàu...

Muốn biết giá trị của một giây, hãy hỏi người vừa thoát khỏi tai nạn trong đường tơ kẻ tóc...

Muốn biết giá trị của 1/1000 giây, hãy hỏi vận động viên điền kinh vừa đoạt huy chương bạc Olympic...

Một bài quyền môn wuhsu biểu diễn để tranh giải vàng thế giới chỉ có 1’30’’.

Sáng ngủ dậy chỉ cần 30’’ uống một cốc nước lọc để nguội chúng ta rất khỏe.

Cứ 45’ làm chuyện chỉ cần dừng 1 phút cười thầm hết mình, ta luôn mạnh khỏe, sảng khoái và minh mẫn.

Trong lúc chờ xe buýt, hay chờ gặp bạn ta có thể ôn được chục từ tiếng Anh…

Đau buồn thêm 1 phút là đánh mất 60 giây hạnh phúc.

Cuộc đời có rất rất nhiều chuyện chúng ta có thể tranh thủ làm trong 1 phút hay 5 phút.

Đơn vị thời (gian) gian chính là mức độ lãng phí, trì trệ:

Sang năm học ngoại ngữ…, nếu lỡ là mất một năm.

Tháng tới bắt đầu ăn kiêng để giảm cân…, nếu lỡ là mất một tháng.

Tuần tới cả nhà cùng đi công viên…, nếu lỡ là mất một tuần.

Chuẩn đo thời (gian) gian của bạn chính là chuẩn đo giá trị cuộc đời bạn. Ta sống trung bình 70 tuổi.

Bạn đo bằng năm đời bạn có giá trị là 70.

Bạn đo bằng tháng đời bạn có giá trị là 840.

Bạn đo bằng tuần đời bạn có giá trị là 3.640.

Bạn đo bằng bằng ngày đời bạn có giá trị là 25.550.

Bạn đo bằng giờ đời bạn có giá trị là: 613.200.

Bạn đo thời (gian) gian bằng giây đời bạn có giá trị là: 36.792.000.

Văn hóa lúa nước cổ xưa, với người nông dân đơn vị thời (gian) gian chuẩn là buổi để đổi công cho nhau. Bác giúp em buổi cày. Em trả bác bằng buổi gặt. Văn minh hiện đại, tất cả thứ đều tính bằng phút, bằng giây, bằng 1/1000 giây. Chúng ta vừa bước vào thế kỷ 21 được hơn 11 năm rồi. Không thể giải quyết vấn đề mới bằng chuẩn mực cũ. Làm như cũ mà mong kết quả mới là điên.

Mỗi ngày là một cuộc đời. Quý giá và hết mình trong từng giây phút.

Thật chăm từng 5 phút một.

ST

Các chủ đề có liên quan khác