nhocbin13579

Tình cờ một chiều lướt web, tình cơ thấy cái này, post lên cho các mídu xem. Hãy đọc và lắng nghe nhé.....Entry này tớ viết tặng cho tất cả những người Thanh Hóa quê choa. Ghét dân Thanh Hóa. Những người đi ra chắc cũng nhận thấy một điều rằng, người nơi khác thường có thành kiến và ác cảm với mấy tỉnh quân khu 4 đặc biệt là Thanh Hóa. Người miền Bắc ghét dân Thanh Hóa như dân Nam Kỳ ghét dân đất Bắc vậy.Vì ghét người Thanh Hóa mà họ vừa xuyên tạc cái câu “Quan xứ Nghệ không bằng lính lệ Xứ Thanh” thành “Trăm thằng xứ Nghệ không tệ bằng một thằng xứ Thanh”Có một cậu sinh viên khi ra HN đi học, tìm được một ngôi nhà trọ có giá rất mềm, lại ở gần trường,sau khi thỏa thuận xong cậu ta đưa cho bác chủ nhà chứng minh nhân dân của mình để làm khai báo tạm trú.Sau khi xem chứng minh nhân dân của cậu ấy, bác chủ nhà lập tức không cho thuê nữa. Chỉ vì một lí do rất đơn giản. Cậu ấy là người Thanh Hóa.

Sau khi thằng bạn thân của tớ chia tay với người yêu của mình. Tình cờ trong một lần nói chuyện với người yêu cũ của bạn mình, bạn kia buột miệng nói với tớ rằng :”Tớ sợ trai Thanh Hóa các cậu lắm Đạt ạ” vẫn biết bạn ấy chỉ vô tình nói đùa vậy thôi nhưng chẳng hiểu sao mình vẫn thấy có một có một chút gì đó chạnh long.Cái điệp từ “Người yêu đầu tiên của tui là người Thanh Hóa” tớ cũng từng nghe quen tai lắm rồi.Đang ngồi học trên lớp,bỗng nhiên nghe được cuộc nói chuyện của hai thằng bạn bàn dưới-Cường ơi ! thằng A(bạn này là thành viên mới của lớp) có phải người Thanh Hóa không vậy?-Không nó là người Nghệ An.-Vậy à,tao thấy thằng đó bựa bựa,Bọn TH lớp mình trừ mày với thằng Đạt ra tao thấy đứa nào cũng bựa cả. Khi đánh bài nếu có một thằng nào chơi gian, lập tức mấy thằng còn lại đểu chửi. Mày chơi theo kiểu Thanh Hóa đấy à? Hay nữa là khi con bạn tớ đi xin chuyện làm cho mấy ngày gần Tết, nó như bắt được vàng khi nhận được tờ rơi quảng cáo từ một cửa hàng, lương khá cao trong khi chỉ làm chuyện có khoảng hơn 2 tuần. Vui sướng chưa được bao nhiêu thì nó cảm giác hụt hẫng, dòng dưới tờ rơi có ghi "Không thuê dân Thanh Hoá", trời...quá bất công...hay là nếu nhà ai có chuyện gì cần tìm người lao động làm giúp thì lại bảo"anh chạy ra chợ người tìm cho em mấy thằng Thanh Hóa vào đây” Rất nhiều,rất nhiều câu chuyện đại loại như vậy(Vào google search với key word "ghét dân Thanh Hóa" bạn sẽ thấy rất nhiều kết quả)Tại sao họ lại ghét người Thanh Hóa chúng ta? Tớ tạm thời (gian) đưa ra 3 lý do chính sau:Thứ nhất do nhược điểm của người Thanh Hóa: ăn nói xấc sược, tự phụ, chà đạp, ghen ghét, đố kỵ,..thói quen “cậy thế” của người đất Vua.không chịu thua ai bao giờ.,thích chơi trộiThứ hai do sự đố kỵ của người tỉnh khác: Thanh Hóa là đất học, sinh ra biết bao nhân tài cho đất nước, đi đến đâu cũng nghe người ta nói người Thanh Hóa chăm chỉ, chịu khó, gái Thanh Hóa đảm đang, trai Thanh Hóa anh Hùng. Chả thế mà câu: "Chè Thái, gái Tuyên" lại được sửa thêm thành: "Trai Thanh, chè Thái, gái Tuyên" để nói đề cao trai Thanh Hóa. Được cấp trên giao chuyện gì thì người Thanh Hóa cũng làm rất tích cực và hoàn thành xuất sắc. Vì thế mà các vùng khác tỏ ra đố kỵ, ghen ghét. Từ đó người Thanh hóa bị ghét...

Thứ ba do Thanh Hóa đông dân, lại đoàn kết và có tình yêu quê hương rất lớn: Đi đâu cũng thấy hội đồng hương Thanh Hóa nổi trội hơn tất cả các hội đồng hương khác về số lượng cũng như chất lượng, khi thấy một người đi xe máy biển số 36 ngay lập tức người Thanh Hóa khác sẽ vượt lên bắt chuyện làm quen.Dân Thanh Hóa có lòng tự trọng rất lớn. Một thằng Thanh Hóa sẵn sàng đánh lại 3 thằng tỉnh khác nếu chúng nó xúc phạm đến người Thanh Hóa quê choa Thanh minh cho người Thanh Hóa. Tấm huân chương mặt phải của nó bao giờ cũng lấp lánh, lấp lánh không phải vì nó lấp lánh mà lấp lánh bởi vì mặt trái của nó rất sần sùi. Cơ bản người Thanh hoá tính tốt rất nhiều, nhưng điểm nhược (nhất là những điểm chủ yếu) cũng không ít.Tớ vừa đưa ra ba lý do khiến người tỉnh khác ghét người xứ Thanh, và tớ xin được thanh minh cho các nhược điểm ấy của người Thanh Hóa. Nguyễn Trãi vừa viết về đất Thanh Hóa trong Dư địa chí: Thanh Hoa là đất cuối sông đầu núi, thời (gian) loạn ở thì hợp, thời (gian) trị ở không hợp. Đã bao lần thời (gian) phong kiến, các nhà vua khi lâm nguy đất Kinh kỳ đều phải thiên đô, lấy Thanh Hoá làm điểm tựa phản công lại kẻ thù để giành lại đất nước. Còn thời (gian) bình thì như thế nào Nguyễn Trãi nói không cụ thể mà chỉ nói ở không hợp mà thôi.Không hợp ở đây theo tớ nghĩ chắc là do nhân tố con người.Khi nghiên cứu cho thấy mỗi miền đất, với cấu tạo long mạch, khí hậu, địa hình mà làm cho con người ta có bản tính riêng biệt. Thông thường nơi miền sơn cước (mạch cường) tính khí con người hung hăng, táo tợn. Nơi đây, thường sinh ra các võ tướng thời (gian) loạn (ví dụ như đất Yên Thế, Tây Sơn, Lam Sơn...). Vùng đồng bằng yên ả tính tình con người hiền dịu, thường sinh ra các bậc đại học sỹ, nhà nghệ nhân,... quan văn trong triều,....

Vùng đất dữ dằn, khắc nghiệt của khí hậu thường làm cho con người táo tợn, lỗ mãng, liều lĩnh, nhưng cũng rất trung kiên và trung hậu,..Chắc tất cả người vừa nghe câu . Xứ Thanh cậy thế Xứ Nghệ cậy thần rồi chứ.Người Thanh Hóa (đất vua, chúa) nên có tính hiếu thắng và khinh người, chơi cờ chơi bài thì chỉ muốn thắng hay hoà, không bao giờ chịu thua, và dùng tất cả thủ đoạn để thắng, nếu không được sẽ xoá bàn cờ. Người Thanh Hoá không khen ai bao giờ chỉ có chê, mặc dù bản thân mình không bằng ai (do bản chất đất vua), sống đố kỵ, ghen ghét hẹp hòi, hy tranh cãi để giành phần tắng nếu thua hay dùng vũ lục (do sống ở miền sơn cước (mạch cường) nên tính khí nóng nảy, lỗ mãng. Do Thanh Hoá đông dân nhất so với các tỉnh (gần 4triệu người), đất đai cằn cỗi, nên làm ở quê thường không đủ ăn, phải đi làm thuê, người ta KẾT thuê dân thanh hoá bởi vì rẻ, nhiệt tình với công chuyện (nói năng kém nên làm chuyện chân tay hiệu quả hơn)Con Gái Thanh Hóa Trên mạng có rất nhiều topic ở các diễn đàn bình luận về con gái Xứ Thanh,hầu hết họ đều cho rằng con gái Xứ Thanh thô thiển,khô khan không được dịu dàn,con gái Xứ Thanh tránh cho lành…vv…

Gái Thanh hoá không biết nịnh trai nên con trai tỉnh khác ít có cảm tình. Nhưng tớ cũng chưa hiểu vì sao mà tất cả 9 đời chúa Nguyễn cho đến 13 đời vua triều Nguyễn vị nào cũng lấy vợ người Thanh Hóa (chủ yếu là người Tống Sơn Thanh Hóa) và lập con trai của người vợ Thanh Hóa làm thái tứ. Gái thanh hoá nổi tiếng đảm đang, mùa đông chồng ở nhà bế con, sưởi ấm, gái Thanh hoá vẫn đi cày bình thường và hầu như làm hết phần chuyện nặng nhọc trong gia đình...làm nhiều nên nói năng sấc xược, người ta hay nói gái xứ thanh “con gái chưa chồng, đặt vòng tránh đẻ”; “Gái Thanh hoá khoá viro” là nói theo kiểu “không ăn được thì đạp đổ đấy thôi” còn đọc trên báo, đài, nhà hàng khác sạn tỷ lệ gái Thanh làm nghề mại dâm rất ít so với các tỉnh khác do xứ thanh là nguồn gốc của phong kiến Việt Nam nên con gái xứ Thanh làm nghề này không được quê hương và dòng họ chấp nhận, trừ trường hợp đi ra khỏi quê hươngCon gái TH Phát huy truyền thống Triệu Thị Trinh"tui muốn cưỡi cơn gió mạnh, đạp luồng sóng dữ, chém cá tràng kình ở bể đông chứ không thèm bắt chước người đời cúi đầu cong lưng để làm tì thiếp người ta.") nên không có thói quen và động cơ lấy chồng: "Tìm một bờ vai để dựa" mà chỉ cốt tìm được người để cùng chung lưng, đấu cật và sẻ chia mà thôi, bởi vậy "nịnh đực" rất kém.

Con trai Thanh Hoá thường chung tình với vợ và hầu như không bỏ vợ như các tỉnh khác (bởi vì vợ quá tốt không thể bỏ được) nhưng lại hay lấy thêm vợ (bởi gái thanh Hoá hiểu biết hơn nên dễ tha thứ hơn các gái các tỉnh khác) có lẽ tuân theo qui luật "con người ta càng hiểu biết bao nhiêu thì sự thông cảm và đức vị tha càng lớn lên theo bấy nhiêu" và bề dày lịch sử do sống ở đất nhiều vua (phong kiến nặng vừa đi vào tiềm thức của từng dòng họ) nên chuyện ba thê, bảy thiếp nghe cũng quen rồi chăng?. Con gái TH chê người khác nhưng bênh vực chồng và tự hào về con, tuy không giỏi nhưng rất tôn trọng lễ giáo phong kiến (tam tòng, tứ đức, ngũ thường, công, dung, ngôn, hạnh, gia chánh, nữ công, thêu thùa, vá may,...) Nếu con hỏi quê nào đẹp nhất? Mẹ trả lời: Quê ấy Xứ Thanh. Hàng dừa xanh soi mình trong bóng nước. Lúa rợp đồng Quê ấy tận Miền Trung Nếu bạn hỏi nơi nào anh dũng? tui tự hào nơi ấy Xứ Thanh. Cầu Hàm Rồng đi vào lịch sử. Núi Ngàn Nưa vang dậy chiến công Nếu anh hỏi nơi nào yêu nhất? Em mỉm cười Quê ấy Xứ Thanh.Quê em đó có rừng vàng biển bạcThắm nghĩa, đậm tình Đất Mẹ thân yêu! Dù sao đi chăng nữa,tui vẫn tự hào vì mình là người Thanh Hóa.

Bạch Việt's Avatar

08:13, 6th May 2011 #1727 

Vùng đồng bằng yên ả tính tình con người hiền dịu, thường sinh ra các bậc đại học sỹ, nhà nghệ nhân,... quan văn trong triều,.... => :)), có đâu chứ!

b0ys0ck_ng0c

Ngưởi ta ai cũng muốn thay đổi thế giới, nhưng không ai muốn thay đổi bản thân mình.

uh, tớ người Hải Phòng, dân dao búa đấy...thì sao nào...

Ngày xưa người Nhật cả thế giới gọi họ là Nhật lùn. Nhưng hiện giờ không ai gọi họ như vậy nữa. Vì sao? Vì họ vừa tìm cách thay đổi bản thân họ...

Birche

Thanh Hóa thì có sao đâu, mình cũng quen một chị ở Thanh Hóa, mình thấy người Thanh Hóa vui vẻ, hòa đồng chăm chỉ và thông minh, theo mình thì ở đâu cũng như nhau cả, không phân biệt địa lí, giọng nói, .... miễn sao là cư xử tốt và thân thiện là ok rồi :D

True

Dải đất hình chữ S nhỏ bé như vậy, sao không thể yêu cho trọn vẹn?

khungbodanhxoso

Hình như các quan chức của nhà nước chủ yếu là người Thanh Hóa. Chớ coi thường hey!!!

Cái đất cong cong chữ S bé tí tẹo thế này mà cũng lắm chuyện để nói chán đi. :) Nghệ An mạng tiếng cùng kiệt cho nên có câu gì gì đó mà liên quan đến Cá gỗ ấy. Vì có câu chuyện cười về Cá Gỗ mà.

Bổ sung thêm cho bạn một lý do nữa nhé! Có câu "Dân Thanh Hóa ăn rau má, phá đường tàu". Cái đó mình chỉ nghe tất cả người nói thế, có gì xúc phạm bạn bỏ qua nhé! Nhưng không có thì sao người ta nói được.

Vượt qua chính mình đi thôi bạn ạ. Hà Tĩnh đây nì. Dù sao Thanh Hóa - nghệ An - Hà Tĩnh cũng từng có tên gọi chung Thanh - Nghệ - Tĩnh

Ơ, mà Thanh Hóa vẩn nói "choa" à??? Thật không đó hey? Minh còn phải dạy một số từ của hà tĩnh cho đứa em gái kết nghĩa của mình ở Hà Trung nữa mà :D. Kể ra thì bạn Thanh hóa của mình cũng nhiều thật, chủ yếu là Hà Trung, Nông Cống. hihihi

nhim91's Avatar

22:42, 9th May 2011 #1858 

choa là từ thông dụng của người miền trung, choa = chúng tôi, chúng tao, chúng tớ

Bạch Việt's Avatar

08:16, 6th May 2011 #1728 

"choa" là cái gì anh nhỉ? :-?

Brasil

Ôi anh bútchi người Hải Phòng à. hay thế. em có thể tò mò hỏi nhà anh ko. tự nhiên thấy gặp đồng hương vui lạ. hay ghê. hóa ra trên diễn đàn cũng có nhiều người hải Phòng nhi

dinhphuonglan

mai anh oi,cau viet that chi li.chung ta không nen tu ti vi chung ta la nguoi thanh hoa boi mot le chung ta deu la con mot nha,mot dan toc,mot dat nuoc-VIET NAM ma

Thank các bạn nhiều nhiều nha, aj quê Thanh Hóa thi` kết bạn cùng tớ nhé, rất vui vìe được lam wen vs các bạn. Chúc các bạn một ngày vui vẻ^-^tui iu rau má - Vì một Việt Nam không đường sắt :D

libra_vht

tớ ở tận Lào Cai xa xôi, hi` tớ là dân tộc H Mông mà cảm giác xấu hổ quá vì chẳng biết nói tiếng của dân tộc mình, cho tớ làm quen với tất cả người được không?

à quên @maianh96 tớ nghe mẹ và các bạn tớ bảo rau má có nhiều công dụng tốt, tớ thấy mẹ tớ hay uống nước rau má giã để giảm nhiệt miệng, ngoài ra nó còn nhiều tác dụng khác nữa nhưng mà tớ không biết hết, chỉ học lỏm được có tí ti ^_^

Bạch Việt's Avatar

08:17, 6th May 2011 #1729 

Oh...

Perkins

ukm vào đây mới biết cũng có nhiều người thanh hóa ở diễn đàn này,thế mà lâu nay không biết,mình rất muốn làm quen với các bạn ở thanh hóa thanks

Các chủ đề có liên quan khác