Oliverios

tui đang rất băn khoăn vì thấy tốc độ phát triển kinh tế hiện nay ở nước ta rất nhanh và đa ngành nghề. Vậy trong thời gian tới thì ngành nào ở VN sẽ phát triển?

Tiến hóa của làn sóng thứ 3 “Ngày nay kinh doanh theo mạng là ngành công nghiệp phát triển rất mạnh so với thời mà tui bắt đầu làm việc” – tiến sĩ Edgard Mitchel, phi hành gia vũ trụ trên con tàu thám hiểm mặt trăng “Apollo 14”, một trong 6 nhà du hành vũ trụ từng chen chân lên mặt trăng, nói. Mặc dù không phải là nhà phân phối hăng hái nhưng Mitchel luôn là người nhiệt thành ủng hộ ngành kinh doanh theo mạng. Bắt đầu công việc từn 1987, nhà du hành vũ trụ này làm việc cho hai công ty kinh doanh theo mạng khác nhau. Giờ đây ông tiếp tục làm tư vấn cho các công ty kinh doanh theo mạng về các vấn đề thúc đẩy sự hưng phấn. Hiện tại Mitchel vẫn tiếp tục nhận được khoản thu nhập hậu kì từ một trong các mạng lưới tần dưới của mình. "Cả đời, tui là người đi tiên phong, là nhà nghiên cứu trong lĩnh vực du hành vũ trụ và trong ngành công nghiệp kinh doanh theo mạng" - Mitchel nói. Kinh doanh theo mạng xuất hiện từ thời mà Mitchel gọi là "những ngày đầu nghiệt ngã". Bởi vì ngành công nghiệp này khởi đầu từ 60 năm trước, sự phát triển của nó trải qua ba giai đoạn khác nhau. Giai đoạn đầu kết thúc năm 1979 khi mà Phòng thương mại Liên bang thừa nhận rằng tập đoàn Amway đang tiến hành kinh doanh một cách hợp pháp và đó không phải là Công ty Kinh tự tháp. Làn sóng thứ nhất - một giai đoạnn mờ ám, "chưa hợp pháp" của ngành kinh doanh theo mạng đã kết thúc như vậy đó. Sau đó Làn sóng thứ hai bắt đầu, công nghệ mới đã kích thích sự bùng nổ của ngành kinh doanh theo mạng vào năm 1980. Sau một đêm đã có hàng nghìn công ty mói ra đời. Hàng triệu người Mỹ đã bắt tay vào MLM. Nhưng kỹ thuật vẫn chưa hoàn thiện. Cũng giống như các hệ thống liên lạc tự động luôn cần các nhà khoa học, kỹ sư để lập chương trình cho chúng, làn sóng thứ hai của kinh doanh còn tỏ ra rất khó và phức tạp đối với nhiều người. Tình hình của các hệ thống đầu tiên cho thấy rằng công nghệ vẫn chưa theo kịp nhu cầu thị trường. "tui đã nghiên cứu một hệ thống hòm thư thoại dùng cho các công ty kinh doanh theo mạng, - Mitchel nhớ lại. - Nhưng vào thời đó chỉ có những nhà kinh doanh tiên tiến nhất mới đánh giá được ý nghĩa của hệ tống này. Những người còn lại đơn giản là không biết làm thế nào để sử dụng nó một cách hiệu quả". Các nhà kinh doanh theo mạng của Lan sóng thứ hai đã tính toán chủ yếu dựa vào tài năng của chính mình. Để có thể vượt lên trên người khác thì cần là một con người phi thường. Các nhà phân phối phải tự tay xử lí hàng núi giấy tờ, thực hiện các đơn đặt hàng cho sản phẩm, theo dõi tất cả các tài liệu, lôi kéo những người mới vào làm việc, và hàng đêm nói chuyện qua điện thoại với các nhà phân phối của mình. Các nhà phân phối của Làn sóng thứ hai tiến hành hàng loạt các cuộc gặp gỡ trong các khách sạn, diễn thuyết trước công chúng, mặc dù các nhà tâm lý đã cho biết rằng hầu hết mọi người đều rất sợ hãi phải diễn thuyết trước công chúng. Như vậy, các nhà phân phối của Làn sóng thứ hai phải là những người có máu kinh doanh trời cho, tuy nhiên hẫu hết mọi người không có được phẩm chất đó. Làn sóng thứ ba - Sự cải thiện điều kiện lao động... Ba kiểu hệ thống kinh doanh Wednesday, 28. March 2007, 04:11:15 Robert T.Kiyosharki tác giả của bộ sách "Dạy con làm giàu" nói về Kinh doanh theo mạng (MLM) Trên con đường "xé rào" vào nhóm B, hãy luôn ghi nhớ mục đích của bạn là làm chủ một hệ thống và mướn người vận hành hệ thống đó cho bạn. Bạn có thể tự mình lập một hệ thống riêng hay tìm mua một hệ thống có sẵn. Hãy coi hệ thống đó như một cây cầu nói mà nhớ đó bạn có thể vược qua một cách an tòan từ phí bên trai sang phí bên phải của Kim tứ đồ. Câu cầu đó sẽ giúp bạn đi đến bờ tự do về tài chánh. Có 3 kiểu hệ thống kinh doanh hiện nay đang được áp dụng phổ biến hiện nay, đó là: 1. Những tập đoàn thuộc mô hình công ty truyền thống - đây là nơi bạn tự tạo một hệ thống cho mình. 2. Hình thức mua lại đặc quyền kinh doanh (franchises) - đây là nơi bạn mua 1 hệ thống có sẵn 3. Kinh doanh theo mạng (Network Marketing hay MLM) - đây là nơi bạn mua để hòa nhập thành một phần của một hệ thống có sẵn. Mỗi kiểu hệ thống điều có ưu điểm và khuyết điểm riêng nhưng cả ba đều dẫn đến cùng một mục đích. Nếu được vận hành đúng cách, mỗi hệ thống sẽ tạo cho bạn một nguồn thu nhập ổn định mà không đòi hỏi chủ nhân của nó phải bỏ sức ra vận hành một khi hệ thống được thiết lập và đi vào hoạt động. Vấn đề nằm ở chỗ thiết lập được hệ thống và đưa nó vào quỹ đạo vận hành. Mục tiêu của bài viết này được trình bày giới hạn trong phạm vi Kinh doanh theo mạng. Kinh doanh theo mạng. Còn được gọi là kinh doanh đa cấp hay các hệ thống phân phối trực tiếp. Cũng như với các đặc quyền kinh doanh, ban đầu xã hội cố gạt kinh doanh theo mạng ra ngoài vòng pháp luật, và tui biết có những quốc gia đã thành công trong chuyện đó hay nghiêm cấm khắc khe hình thức kinh doanh đó. Bất kỳ một hệ thống hay một ý tưởng mới nào nảy sinh trong thời kỳ đó cũng đều bị đánh giá là "kỳ quặc và đáng nghi ngờ". Lúc đầu, tui cũng cho kinh doanh theo mạng là một trò lường gạt. Nhưng sau nhiều năm, khi tui đã nghiên cứu những hệ thống khác nhau phát sinh qua kinh doanh theo mạng và chứng kiến nhiều người bạn của mình trở nên thành công trong kiểu kinh doanh này, tui đã thay đổi quan điểm của mình. Sau khi tui bỏ thành kiến của mình và bắt đầu bỏ công tìm hiểu về kinh doanh theo mạng, tui nhận thấy rằng đã có nhiều người xây dựng cho mình những hệ thống kinh doanh theo mạng một cách lương thiện và cần mẫn. Khi gặp được họ, tui có thể thấy tác động của những hệ thống kinh doanh này lên đời sống và tương lai tài chánh của rất nhiều người khác. Chỉ cần bỏ ra một khoản phí gia nhập vừa phải (Thường khoảng 200 đô Mỹ), mọi người có thể mua vào một hệ thống sẵn có và có thể bắt tay xây ngay cho mình một công việc kinh doanh. Nhờ vào những bước tiến lớn trong công nghệ máy tính, các tổ chức này hoàn toàn được tự động hóa, và những công việc nhức đầu như thủ tục giấy tờ, xử lý đơn đặt hàng, phân phối, kế toán và những công việc phát sinh khác hầu như toàn bộ đều được quản lý bởi các hệ thống chương trình phần mềm kinh doanh theo mạng. Những nhà phân phối mới có thể dồn hết sức của mình vào việc xây dựng kinh doanh thông qua việc chia sẻ cơ hội làm ăn được tự động hóa này, thay vì phải e sợ nhức đầu về những thủ tục ban đầu trong giai đoạn sơ khai của một doanh nghiệp nhỏ. Một trong những người bạn thân của tui đã từng kiếm được hàng tỷ đô la từ đầu từ bất động sản vào năm 1997, vừa mới ký hợp đồng làm một nhà phân phối kinh doanh theo mạng và bắt đầu lập nghiệp kinh doanh cho mình. tui rất ngạc nhiên khi thấy anh cần mẫn chăm chút cho công việc kinh doanh theo mạng của mình bởi vì rõ ràng anh không cần tiền. Khi tui hỏi anh lý do, anh đã giải thích như vầy: "tui đã đi học để trở thành một kế toán viên chuyên nghiệp, sau đó tui lấy được bằng MBA về tài chánh. Khi mọi người hỏi tui cách làm giàu, tui đã kể lại và chia sẻ với họ kinh nghiệm về những giao dịch địa ốc hàng triệu đô và mức thu nhập "thụ động" hàng trăm ngàn đô tui kiếm được mỗi năm từ đầu tư bất động sản cua mình. Và tui nâận thấy thường thì mọi người thối chí rút lui và ngượng ngùng bỏ đi. Cả anh và tui đều biết rằng cơ họi đầu tư địa ốc hàng triệu đô như thế hoàn tòan nằm ngoài tầm tay của họ, bởi vì ngoài việc không có kiến thức kinh nghiệm, họ cũng không có nhiều vốn để đầu tư. Cho nên tui đã bắt đầu tìm kiếm một con đường mà tui có thể giúp họ đạt được mức thu nhập thụ động như tui đã kiếm được từ chuyện kinh doanh địa ốc của mình, mà không cần quay lại học hết 6 năm và bỏ thêm 12 năm đầu tư trên lĩnh vực địa ốc. tui tin rằng kinh doanh theo mạng có thể giúp mọi người có cơ hội kiếm được thu nhập thụ động trong khi họ vẫn có thể học cách trở thành những nhà đầu tư chuyên nghiệp. Đó là lý do tại sao tui đã đề nghị hình thức kinh doanh theo mạng vớii họ. Cho dù họ có ít tiền đi chăng nữa, họ vẫn có thể đầu tư "số vốn tạo ra từ mồ hôi công sức của mình "trong vòng 5 năm và có thể kiếm được một mức thu nhập thụ động cần thiết cho những mối đầu tư thực thụ. Khi phát triển công việc làm ăn của mình, họ lại còn có thời gian rảnh rỗi để học hỏi thêm cũng như kiếm được nhiều vốn hơn để có thể cùng tui nhắm vào những mối đầu tư lớn". Người bạn của tui đã gia nhập vào một công ty kinh doanh theo mạng làm nhà phân phối sau khi nghiên cứu nhiều công ty khác nhau, và bắt đầu thiết lập quan hệ làm ăn theo kiểu kinh doanh theo mạng với những người muốn hùn vốn đầu tư với anh sau này. Hiện tại, anh ta đang ăn nên làm ra trong hệ thống kinh doanh theo mạng cũng như chuyện đầu tư của mình. Anh bảo tôi, "Ban đầu tui làm điều này chỉ vì muốn giúp mọi người kiếm ra tiền để đầu tư, vậy mà giờ đây tui lại càng trở nên giàu có từ chuỵện kinh doanh hoàn toàn mới mẻ này". Cứ mỗi tháng anh mở hai lớp học vào thứ Bảy. Trong lớp học đầu, anh dạy mọi người về các hệ thống kinh doanh và nguồn nhân lực, hay cách trở thành một nhà doanh nghiệp thành đạt. Vào buổi học thứ hai, anh dạy họ về kiến thức tài chánh và sự thông minh về tiền bạc. Anh dạy họ trở thành những nhà đầu tư có hiểu biết. Các lớp học của anh cứ mỗi lúc một đông.

Các chủ đề có liên quan khác