Everhart

Chào các bạn!

Chắc sau khi đọc xong tiêu đề câu hỏi của mình, các bạn sẽ nghĩ rằng : " Hỏi gì mà lạ vậy?". Mình cũng bất ngạc nhiên lắm đâu, khi mình hỏi một vài người bạn của mình họ cũng nói như vậy à. Mình đang học năm cuối trường ĐH Kinh Tế Quốc Dân, chuyên ngành Kinh Doanh Quốc Tế. Từ hồi còn nhỏ, khi nhìn thấy những đoạn quảng cáo của Unilever trên truyền hình, mình vừa có ước mơ sau này sẽ được là chuyện tại các tập đoàn nước ngoài. Và nhất là năm ngoái, khi được học môn Thanh Toán Quốc Tế, được nghe các thầy (cô) giới thiệu về những ngân hàng nước ngoài hàng đầu tại Việt Nam như HSBC, ANZ,...lại càng thôi thúc mình đi thực hiện ước mơ ngày ấy. Vì vậy mà mình vừa nỗ lực rất nhiều trong chuyện học Tiếng Anh, đặc biệt là Tiếng Anh giao tiếp. Mình vừa từng thử rất nhiều cách. Cũng tương tự như hầu hết bạn bè mình, năm thứ nhất mình vừa đi học ở một trung tâm Tiếng Anh, trung tâm cao cấp quá thì mình bất có đủ tiền, trung tâm vừa với tiềm năng tài chính của mình thì chất lượng bất được tốt lắm. Nơi đây, những giáo viên chỉ biết nhồi cho học viên một đống ngữ pháp, còn phát âm thì thôi rồi, cứ cho mấy người này giao tiếp với Tây thì họ cứ phải căng tai ra mới nghe được. Vì vậy mình vừa quyết định tự học. Bắt đầu từ đâu nhỉ? Có lẽ mình vừa bắt đầu từ quyển English Grammar in use, một quyển sách dạy tiếng anh dành cho học viên có trình độ trung cấp rất là hay. Hồi mình còn học đội tuyển Tiếng Anh vừa được cô giáo giới thiệu. Mà phải nói rằng mình học ngữ pháp cũng khá. Sau đó, vì trả cảnh gia (nhà) đình khó khăn mình vừa phải đi làm part-time mất 1,5 năm. Đến bây giờ mới có thời (gian) gian để quay lại học tiếng Anh. Và mình vừa tìm đủ tất cả cách để học. Trước tiên phải học chắc ngữ âm, nói chuẩn thì mới nghe được tiếng Anh. Thế là mình học pronciation, rồi American Accent,...tìm đến các câu lạc bộ Tiếng anh để trả thiện tiềm năng phản xạ, đến những chỗ đông người nước ngoài để học. Nhưng mình thấy nó vẫn bất hiệu quả. Thứ nhất: đến CLB, các bạn phát âm sai rất nhiều, nếu đi nhiều thì sẽ làm hỏng pronuciation mà mình vừa luyện tập. Còn ra những chỗ đông người nước ngoài thì cũng chỉ phát triển từ vựng trong một số chủ đề nhất định, đặc biệt là du lịch, mình bất thể nói cùng họ tất cả tất cả thứ được. Vì vậy mình rất mong nhận được những kinh nghiệm hay của các bạn về nghe nói tiếng anh, đặc biệt là những kinh nghiệm vê chuyện làm phong phú, nhớ lâu vốn từ vựng của mình, làm sao mà khi nói mình bật ra được từ vựng đó luôn, bất phải suy nghĩ quá lâu?

Nếu bạn nào có sách hay tài liệu gì hay thì có thể giửi cho mình qua mail.

My e-mail: [email protected].

Mình Thank nhiều.

Chúc các bạn có một ngày vui vẻ!!!

Nyle

Hì câu hỏi của bạn rất hay, câu truyện của bạn rất dài, ước mơ tuyệt cú vời. Nhưng vấn đề là để nói được như người bản ngữ mình nghĩ là chuyện bất thể (bạn có lưu loát đến đâu mình nghĩ là vẫn có chỗ có thể sai). Về luyện tập mình thấy bạn đến những chỗ đông người nước ngoài nói là rất tốt rồi nhưng hình như vốn từ của bạn hơi ít. Theo mình thấy bạn muốn nói như CNN thì hãy chăm chỉ xem CNN vào, dần dần rồi sẽ thành thói quen, phản xạ rồi từ từ nói được thôi. Ngoài ra www.voanews.com cũng là một trang mà người học tiếng anh hay dùng để luyện. Chúc bạn may mắn.

Chozai

Muốn nói và nhge thông thạo tiếng Anh,bạn nên xem tin tức trên đài

CNN của mỹ,vì mình cũng học như vậy,vừa nghe,vừa coi vừa đọc theo

cách nói cua họ,nhớ nghe đài của mỹ thôi,chứ người ăng lê nói khó

nghe lắm,chúc bạn thành công nhé.

Các chủ đề có liên quan khác