Kenjiro

Chào gđ DKT. Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến vớiTrong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ. Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ. Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?Rất mong các anh chị cho em ý kiến

Marji

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT.
Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến với
Trong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:
"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...
Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "
Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ.
Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:
DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ.
Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.
Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?
Rất mong các anh chị cho em ý kiến Sao thế bạn
đầu vào như trên 10% là đúng rùi, Còn bạn xuất HD 10*50 ok
tờ hd đó vẫn kê bình thường như bản thân nó thể hiện chứ. Nó cáo sai đâu

maquai

Như thế là thống nhất về thuế suất rồi nhé. Còn 10*50% là do được miễn giảm ( kích cầu, thời (gian) giam giảm thuế có thời (gian) hạn) còn dịch vụ của bạn vẫn là thuế 10% thôi

Wyrttun

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT.
Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến với
Trong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:
"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...
Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "
Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ.
Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:
DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ.
Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.
Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?
Rất mong các anh chị cho em ý kiến -Hóa đơn 10% là áp dụng cho những đối tượng KD chịu thuế suất 10%.
-Còn 10%x50% là mặt hàng được giảm thuế.
-Em cứ kk hóa đơn đó vào là 10% bình thường,còn khi KD lữ hành trọn gói thì vừa được giảm thuế thì kê khai là 10% x 50%(mặt hàng KD giảm thuế)

chodientu

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT. Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến vớiTrong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ. Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ. Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?Rất mong các anh chị cho em ý kiến Bên em là bên kinh doanh lữ hành trọn gói, khi xuất hoá đơn em xuất ghi thuế suất 10%x 50%.Các hoá đơn như điện thoại , điện nước, thuêphòng chốnglà hoá dơn đàu vào em kê khai phần thuế trên hoá đơn bất sao.Nhưng chú ý là các hoá đơn này có đúng thuế suất hay khôn/g em xem thông tư 129/2008/TT-BTC, TT 13/2009/TT-BTC, thông tư 85/2009/TT-BTC, TT 18/2009/TT-BTC,TT91/2009/TT-BTC.Nói chung là khi em xuất hoá đơn cho khách hàng căn cứ vào các thông tư trên để xuất cho đúng, khi nhận các hoá đơn đầu vào , em xem các mặt hàng này có đúng thuế suất và thuế bất em cứ kê khai

Eshkol

Theo thông tin được biết thì các mặt hàng được giảm 50% kích cầu kinh tế sẽ kết thức vào cuối năm nay. Tất nhiên phải chờ văn bản quy định mới,

Stanburh

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT. Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến vớiTrong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ. Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ. Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?Rất mong các anh chị cho em ý kiến Chắc bạn cho rằng đầu ra của bạn 10*50% thì đầu vào cũng thế hả, nếu thế thì tất cả các mặt hàng sẽ bất chịu mức thuế suất nào đâu vì nếu khi đầu ra là hàng xuất khẩu tại chỗ là 0% thì đầu vào của họ cũng 0% cứ như thế thì chẳng ai chịu thuế cả.

Bertolde

Chao banNếu như bạn vừa lỡ ghi thuế thuế suất thuế GTGT là 10 % rồi thì bạn vẫn kê khai nộp thuế đầu ra 10% bình thường bất sao cả . Nhưng nếu sau này đơn vị hay cá nhân nhận tờ hóa đơn trên yêu cầu bạn xuất lại hóa đơn trên với thuế suất 10% x 50% thì bạn phải hủy hóa đơn đó và viết lại . Thủ tục hủy hóa đơn theo quy định của pháp luật về thuế và bạn phải điều chỉnh lại số thuế giá trị gia (nhà) tăng vừa kê khai với cơ quan thuế .

Alano

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT. "Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. " Đây là quy định ràng buộc đối với chuyện xác định mức thuế suất đối với người bán thôi. Hic... Đầu vào 10% được khấu trừ sướng quá rồi còn kêu gì nữa hả Hoahong, bất ưng khấu trừ thì bỏ ra .. hic..

Brentyn

Trích: Nguyên văn bởi hoabong Chào gđ DKT. Em có 1 vấn đề chưa rõ lắm, mong cả nhà cho em xin ý kiến vớiTrong TT129/2008ngày 26 tháng 12 năm 2008 như sau:"Các mức thuế suất thuế GTGT quy định trên đây được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia (nhà) công hay kinh doanh thương mại...Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hoá, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hoá, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh bất xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh. "Cty em KD lữ hành trọn gói thuế VAT là 10 x 50% nghĩa là các hóa đơn đầu vào của lĩnh vực này : thuê xe, trước ăn, trước phòng nghỉ... đều phải là 10x 50% mới hợp lý đúng bất ạ. Nhưng tháng vừa rồi em có 1 HĐ GTGT trước ăn ghi như sau:DT : 980.000 đ, thuế VAT10%: 98.000; tổng TT: 1.078.000đ. Mà HĐ đầu ra của em là 10x50%. Vậy nếu em vẫn KK hóa đơn này vào tờ khai TGTGT hàng tháng có được không?.Hay phải xử lý HĐ này như thế nào?Rất mong các anh chị cho em ý kiến em ơi , cái đó thì có gì liên quan đâu. Đầu vào 10% chứ có là 500% em vẫn kê khai bình thường. Còn đầu ra thì do lĩnh vực KD là được giảm thuế GTGT 50% thì em cứ kê khai bình thường thôi. Không sao cả.Thân

Các chủ đề có liên quan khác