Wyrttun

Các anh chị ơi giúp em với. Công ty em có nhập một cái máy hàn của HQ về, nhưng máy hàn đó lại bị hỏng (trong thời (gian) gian bảo hành). Công ty em vừa làm tờ khai tạm xuất tái nhập chiếc máy hàn đó lại cho bên HQ để bảo hành. Như thế thì khi làm báo cáo thuế thì em khai như thế nào nhỉ. Khi nhận lại cái máy hàn đó thì em có phải khai thuế không? Có anh chị nào biết giúp em với.

Karlens

Trích: Nguyên văn bởi hongnhung123 Các anh chị ơi giúp em với. Công ty em có nhập một cái máy hàn của HQ về, nhưng máy hàn đó lại bị hỏng (trong thời (gian) gian bảo hành). Công ty em vừa làm tờ khai tạm xuất tái nhập chiếc máy hàn đó lại cho bên HQ để bảo hành. Như thế thì khi làm báo cáo thuế thì em khai như thế nào nhỉ. Khi nhận lại cái máy hàn đó thì em có phải khai thuế không? Có anh chị nào biết giúp em với. bạn tham tiềmo trong bài dưới đây nhé. Trích: Nguyên văn bởi VnEconomy Công ty tạm xuất máy móc, thiết bị sang nước Anh để nhà sản xuất bảo hành (máy vẫn còn thời (gian) hạn bảo hành). Do lỗi của máy bất xử lý được nên nhà sản xuất vừa đổi máy khác (đúng model) cho chúng tui trong thời (gian) gian 3 tuần kể từ ngày tạm xuất. Chúng tui có phải nộp thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia (nhà) tăng không?(Trần Thị Thu Hà, Công ty Cổ phần Thiết bị giáo dục I, Hà Nội)Căn cứ khoản 3, mục VIII Phụ sáu 1 ban hành kèm theo Thông tư số 113/205/TT-BTC ngày 15/12/2005 của Bộ Tài chính chỉ dẫn thi hành Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu có quy định: “Đối với hàng hóa nhập khẩu là hàng đem ra nước ngoài sửa chữa thì trị giá tính thuế là chi phí thực trả theo hợp cùng ký kết với phía nước ngoài, phù hợp với các chứng từ hợp pháp, hợp lệ liên quan đến chuyện sửa chữa hàng hóa”.Theo quy định nêu trên, máy móc thiết bị công ty tạm xuất để sửa chữa, bảo hành được tái nhập về công ty sẽ phải đóng thuế phần trị giá sửa chữa của hàng hoá căn cứ vào phí thực trả theo hợp cùng ký kết với phía nước ngoài, phù hợp với các chứng từ hợp pháp, hợp lệ liên quan đến chuyện sửa chữa hàng hoá.Trường hợp theo thoả thuận, máy móc còn trong thời (gian) hạn bảo hành và công ty bất phải trả chi phí sửa chữa, chi phí cho chuyện đổi máy khác do máy cũ bị lỗi bất sửa được, thì chuyện này phải được thể hiện rõ trong hợp cùng ký kết giữa hai bên.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác