kiemchuamai

Một ngày đẹp giời HĐ hết và mình được cử đi mua. Mình bắt đầu tìm hiểu và mang theo giấy tờ tùy thân: giấy giới thiệu (có tên mình có ghi CMT, ngày cấp CMT, điền đầy đủ thông tin không thiếu sót gì), CMT, Sổ mua hóa đơn, Báo cáo tình hình sử dụng HĐ năm 2008 mẫu BC/29. Và mình phát hiện ra lỗi to đùng là cty không có nộp BC này năm trc. Thế là mình vác xác lên cục thuế với tâm trạng ngồi trên đống lửa - Ngày 1, 30/11: Cháu về mang tất cả BC tình hình sử dụng HĐ mẫu BC/26 từ khi mua HĐ đến khi dùng hết mang ra đây. cty chưa nộp BC/29. Bác ơi KT trc không có lập BC/29 nên bây giờ cháu lập và nộp cho Bác được ko? Bây giờ nộp thì bị phạt. Phạt nhiều không bác? Trên 1tr. Bác ơi vậy có cách nào để không fair nộp phạt không ạ? cháu giúp cháu, cháu mới đi làm nên ... không có cách nào đâu cháu.Mình lủi thủi đi về, tay trắng tay.Giải quyết lẹ lên mình lo wá trời luôn.- Ngày 2, 1/12: Cháu về làm BC/26 tháng 11, mang lên nơi cháu nộp BC thuế hàng tháng xin dấu rồi photo all các BC/26 mà bác vừa dặn mang đến đây.Mình lại về nhà Và mang phong bì theo kế sách của Gia Cát Lượng.- Ngày 3, 2/12: Hơ sao tất cả người lại cộp dấu ở đây luôn thế này, mình có dấu đâu. Hỏi cái chị bên cạnh tí xúi. Em không có dấu thì không mua HĐ dc đâu.Thế là mình lại lủi thủi đi về. Chán như con gián. Cứ kéo dài thế này khác nào tra tấn tinh thần, mệt wá.-Ngày 4, 3/12: Mình xóa luôn ngày ghỉ trên BC/29 đểphòng chốngkhi cái ông thuế kia giúp mình nhét vào hồ sơ đầu năm của cty. Lóc tóc lên cục thuế. Ôi trời, chết tiệt, cứ cuống cả lên lại không mang con dấu đi rồi, cứ tham công tiếc chuyện cho lắm vào lại chẳng được chuyện gì. Tốn xăng xe trước bạc wa zời ơi.-Ngày 5, 4/12: Cty thiếu cái này phải bổ sung, nếu theo luật thì mất hơn 1tr, bác tác động với bên trên để làm cho cháu nhưng chắc cũng phải mất 1/2(À! cuối cùng mình cũng hiểu là có người cần thì fai có người đưa. Hơ hơ nhưng mình đưa thế nào bây giờ? Mình chưa có đi kiểu này bao giờ, sợ chết mất, lỡ có ai nhìn thấy thì cái ông thuế này lại dở chứng trong sạch làm khó mình thì chết mình mất thôi.) Cuối giờ sáng mai cháu lên đây, để lại giấy tờ ở đây.-Ngày 6, 5/12: Sao cái ông bác kia không có ở đây nhỉ? mình hỏi cái chị bên cạnh kia được ko? Nhưng mình nói chuyện với ông bác đấy cơ mà, lỡ như ông ta ỉm ăn 1 mình, tự nhiên mình nói với bà chị kia thì có khi hỏng chuyện của mình cũng nên. Oai zời ơi, sao t mệt wa zời này. Mà sao mình không zun sợ như hôm đầu tới đây nữa nè, đúng là all có thể giải quyết bằng money hết á há...há ... chỉ tội cái thân tui đi đi lại lại mệt xác, tốn xiền xăng xe. Thôi đi về,mai tới.-Ngày 7, 6/12: Ô hô, bác ấy kìa, xông lên thôi. Cháu về nói Sếp chưa? Dạ cháu nói rồi ạ, Sếp cháu mong bác zúp đỡ. (hô hô, vừa nói vừa làm nhé, thấy mình giỏi wa ta, có sợ chút nhưng không có zun). Ừ, dc rồi. Đầu giờ chiều cháu way lại.Hả?????? Lại đợi nữa à, t chán đi lại wa trời rồi này. Huhu, về thôi Chiều: chị bên cạnh ông bác ơi, sáng em vừa để giấy tờ ở đây rồi, em mua HĐ được chưa? Em đưa giấy tờ cho chị lúc nào mà đòi? Em đưa cho ai thì hỏi người ấy!Tự dưng lại bị mắng. A, ông bác đây rồi. Cháu điền vào đây... vào đây...( Sao ông bác này thân thiện dễ gần vậy thế trời. aha, uy lực cùng tiền ) Cháu ngồi đợi đến lượt.Lại đợi, mình chán đợi wa rồi. Làm gì cho đỡ chán bây giờ??????.... tới lượt mình rồi. bây giờ thì chỉ có làm thủ tục mua HĐ và cộp dấu rồi về.Vậy là sau 7 ngày rong ruổi, mình vừa mua dc HĐ. Thế đấy, nó có đáng sợ như lần đầu mình nghĩ đâu, nhẹ cả người. Bây giờ thì khắc cốt ghi tâm cái BC/29 và con dấu.

Gilbert

Không biết người nào làm kế toán trước bạn cố tình hay không ý mà bây giờ để bạn hứng đạn hết, tội nghề thiệt.Ai làm KT thì cũng gặp trường hợp này thui bạn ạ, cố gắng lên nha

Melvin

Thay vì ngồi đây viết bài than quảng ninh thì làm chuyện đúng theo tinh thần và trách nhiệm của mình đã, đọc từ đầu tới cuối lỗi là do mình mà ngồi đó than thân trách phận. Thế nào là một kế toán tốt > xem lại nhé!

jayhong89

Nghề kế toán là thế luôn chịu nhiều áp lực, phải cố thôi bạn àthan phiền không ích thôi

dangtienvu1986

kế toán theo như thầy mình dậy là cứ phải '' Chuẩn '' Và '' Chắc '' chỉ có 2 chữ đó thôi.

manhmanh_08

chài, có mỗi chuyện đi công chứng giấy tờ để làm hồ sơ vừa thấy ngại ròy, sau này còn đụng bác thuế nữa muốn khỏi đi làm luôn quá...T_T

Các chủ đề có liên quan khác