Brady

thưa ace. em là thành viên mới trong diễn đàn và cũng là 1 dân kế toán mới vào nghề(chưa được 1 tuần).em muốn hỏi 1 câu sau ahcó 1 câu thế này.công ty mua NVL chưa trả trước người bán với giá 20tr (đã nhập kho), giá NVL chưa có thuế GTGT, thuế GTGT 10% (được khấu trừ)vì là người mới chưa có nhiều kinh nghiệm nên em vừa đk như sau:N152N133C331bác xếp của em bảo là sai.mong các bạn chỉ dạy giúp em để em biết đường chỉnh sửa.vì em mới làm nên bất có nhiều kn về cái này.và nếu dk lại có phải là thế này không ahN152C331C333sau đó dk tiếp làN333C133như thế đúng bất ahem xin chân thành Thank ý kiến của các bác

vp_hue

Trích:
Nguyên văn bởi ditimsodo thưa ace. em là thành viên mới trong diễn đàn và cũng là 1 dân kế toán mới vào nghề(chưa được 1 tuần).em muốn hỏi 1 câu sau ahcó 1 câu thế này.công ty mua NVL chưa trả trước người bán với giá 20tr (đã nhập kho), giá NVL chưa có thuế GTGT, thuế GTGT 10% (được khấu trừ)vì là người mới chưa có nhiều kinh nghiệm nên em vừa đk như sau:N152N133C331bác xếp của em bảo là sai.mong các bạn chỉ dạy giúp em để em biết đường chỉnh sửa.vì em mới làm nên bất có nhiều kn về cái này.và nếu dk lại có phải là thế này không ahN152C331C333sau đó dk tiếp làN333C133như thế đúng bất ahem xin chân thành Thank ý kiến của các bác
Bạn định khoản như lúc đầu là đúng rồi đó.Nếu giá của NVL 20tr chưa bao gồm thuế thì Đk:Nợ 152 : 20.000.000Nợ 1331: 2.000.000Có 331 : 22.000.000Ông sếp bạn sai rồi. Chắc ông sếp không biết tí gì về kế toán rồi.

bluedolphintv

Trích:
Nguyên văn bởi lehuyenkt3 Bạn định khoản như lúc đầu là đúng rồi đó.Nếu giá của NVL 20tr chưa bao gồm thuế thì Đk:Nợ 152 : 20.000.000Nợ 1331: 2.000.000Có 331 : 22.000.000Ông sếp bạn sai rồi. Chắc ông sếp không biết tí gì về kế toán rồi.
Nếu bất dk như lehuyenkt3 thì còn bút toán nào phản ánh được nghề vụ này nữa đâu bạn!

Eamonn

công ty mua NVL chưa trả trước người bán với giá 20tr (đã nhập kho), giá NVL chưa có thuế GTGT, thuế GTGT 10% (được khấu trừ)sẽ hạch toán như bút toánN152N133C331bác xếp của em bảo là sai thì phải hỏi lại sếp xem sai chỗ nào chứ? có thể là sai số trước thì sao

bạn phải có chính kiến của mình nha, chứ biết là sai mà chẳng lẽ theo sếp ư
anh giông tố nói đúng đó

Shet

mình thấy định khoản như bạn là đúng rồi, còn xếp bảo sai thì bạn phải hỏi lại xếp chứ.

huongphusa_1504

theo như sách vở thì có 1 bút toán như m nói ở trênN152C333C331sau đó kế toán viết tiếpN333C133tức là tgtg vẫn trả cho người bán.but khi làm sổ thì phải trả trả thuế phải nộp ch sang thành thuế khấu trừ.và như vậy giá của NVL sẽ là 22trhix mới đi làm chưa có kn khổ thế đấy. cứ sách vở mà táng. bác xếp thì bảo những cái này phải va chạm nhiều mới hiểu được hết hẳn.Thank các bạn nhé

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
T Nghiên cứu, thiết kế và chế tạo mô đun phát công suất cho đài ra đa thế hệ mới làm việc trong dải só Công nghệ thông tin 0
B Tôi mới vào công ty và tiếp nhận công việc kế toán của chị kế toán cũ. Tôi làm bảng cân đối số phát Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Tôi mới vào làm kế toán cho công ty và thấy số liệu trên sổ sách kế toán không đúng với số liệu quyế Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
G Em mới làm kế toán, doanh nghiệp mới thành lập. Em muốn hỏi thủ tục đăng ký khấu hao tài sản cố định Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Em đang làm kế toán trong công ty mới thành lập về lĩnh vực tư vấn thiết kế, xây dựng công trình nhà Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
A Hiện tôi là sinh viên mới ra trường chuẩn bị đi làm .Trước đó tôi học kế toán trong trường theo Quyế Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Tôi đang làm kế toán của công ty xây dựng. Công ty này mới nhận làm nhà phân phối hãng sơn wap Việt Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
J Em mới đi làm nhân viên kinh doanh cty thiết kế web mà khó quá, bác nào hướng dẫn e cách làm với Việc làm 0
R Nói thì dễ làm mới khó tiếng ANh English 2
S Quản lý công dân nhập ngũ của xã bằng C# ai biết làm dạng này k chỉ mình với ! mình mới học mak còn Công nghệ thông tin 1

Các chủ đề có liên quan khác