luudieuha

Cả nhà giúp e với! Có ai có thông tư hay quyết định nào quy định thời (gian) gian nộp thuế thuê nhà và cách tính thuế ko? Công ty e thuê nhà từ đầu năm nhưng cuối năm mới phải nộp trước nhà, giờ e vẫn chưa nộp trước thuế thuê nhà, như thế thì có phải nộp phạt không. Mong cả nhà tư vấn giúp e, e đang cần gấp!!!

cobelemlinh89d

Bạn lên chi cục thuế, gặp quản lý thuế phường họ sẽ chỉ dẫn cho bạn làm hồ sơ, tính thuế,...

Balgaire

Trích:
Nguyên văn bởi mongmo06 Cả nhà giúp e với! Có ai có thông tư hay quyết định nào quy định thời (gian) gian nộp thuế thuê nhà và cách tính thuế ko? Công ty e thuê nhà từ đầu năm nhưng cuối năm mới phải nộp trước nhà, giờ e vẫn chưa nộp trước thuế thuê nhà, như thế thì có phải nộp phạt không. Mong cả nhà tư vấn giúp e, e đang cần gấp!!!
Khi thiết lập HĐ thuê nhà xong muộn nhất bất quá 10 ngày làm chuyện một trong hai bên phải lên đăng ký thuế (tùy theo trong HĐ quy định). Nếu đăng ký thuế sau 10 ngày làm chuyện thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính do đăng ký thuế muộn

li_sa

Trường hợp có ngựa số thuế rồi, khi nào đi mua hoá đơn thì mới nộp thuế. Đúng không Anh vansi200780?

dca20

Chào bạn!Theo mình được biết thì có 3 loại thuế phải đóng 1.thuế môn bài ( 1.000.000đ/năm)2 thuế GTGT (38%)3 thuế thu nhập cá nhân của chủ nhà (10%) nếu trước nhà >10tr

yeuem_0908

E cứ nghĩ sau khi nộp trước thuê nhà thì nộp trước thuế cũng được, vì Công ty e đến cuối năm mới thanh toán trước nhà 1 lần mà. Thế này thì e bị nộp phạt à? Cả nhà có biết văn bản nào quy định về vấn đề này ko? Giúp e với. E đang lo quá!

vnbinhminhvn

Có ai có văn bản nào chỉ dẫn về thời (gian) gian nộp thuế thuê nhà không vậy? giúp e với, e đang cần gấp mà.

Trích:
Nguyên văn bởi mongmo06 Có ai có văn bản nào chỉ dẫn về thời (gian) gian nộp thuế thuê nhà không vậy? giúp e với, e đang cần gấp mà.
Đối với hoạt động thuê nhà sẽ có những vấn đề sau đây:1. Chủ nhà cho thuê sẽ là người đăng ký, kê khai nộp thuế (không quan tâm đến hợp cùng quy định thế nào, vì đây chỉ là trách nhiệm dân sự).2. Thuế phải nộp bao gồm: môn bài, TNCN, GTGT.3. Tờ khai thuế: theo mẫu biểu tại thông tư 60/2007/TT-BTC.4. Thời hạn nộp tờ khai và trước thuế: ngày 20 tháng sau tháng phát sinh.@hung29kt: bạn post bài lạc đề rồi.

itzcat

@King Tiger cho em hỏi cách tính thuế thuê nhà và % tính thuế thuê nhà là theo quyết định hay qui định nào, sao lại là 38% & cách tính thuế TNCN, bao nhiêu %.Cty em thuê VP là 7tr/tháng và phải đóng hộ chủ nhà tất cả các khoản thuế, anh giúp em với.

bugs993000

Trích:
Nguyên văn bởi suribeo @King Tiger cho em hỏi cách tính thuế thuê nhà và % tính thuế thuê nhà là theo quyết định hay qui định nào, sao lại là 38% & cách tính thuế TNCN, bao nhiêu %.Cty em thuê VP là 7tr/tháng và phải đóng hộ chủ nhà tất cả các khoản thuế, anh giúp em với.
Theo mình dc biết thì chủ nhà sẽ phải đóng 3 loại thuế như bichhanh liệt kê dưới đây. Trích:
Nguyên văn bởi bichhanh Chào bạn!Theo mình được biết thì có 3 loại thuế phải đóng 1.thuế môn bài ( 1.000.000đ/năm)2 thuế GTGT (38%)3 thuế thu nhập cá nhân của chủ nhà (10%) nếu trước nhà >10tr
Tuy vậy trên thực tế thì DN phải đóng thuế thuê nhà hộ cho chủ nhà để lấy dc hoá đơn thuê nhà.Thuế môn bài thì là 1.000.000đ/năm rồiCÒn thuế TNCN và thuế GTGT thì mỗi nơi ấn định 1 tỷ lệ thuế suất khác nhau, tốt nhất là bạn ra chi cục thuế nơi bạn thuê nhà để nhờ họ chỉ dẫn thì chắc nhất. không khó lắm đâu :).

Jeriel

Thank king tiger.mình có câu hỏi tương tự như bạn mongmo06 vừa đưa ra. ở đây công ty vừa thuê nhà của cá nhân từ đầu năm 2009 (đã thanh toán trước cho cả năm rồi), và cũng chưa làm thủ tục mua hoa đơn cho cá nhân đó để chi phí thuê nhà được tính vào chi phí hợp lý.* vậy nếu bây giờ làm cac thủ tục để được mua hóa đơn cho chủ nhà thì có được ko?* theo như tất cả người nói là sẽ bị phạt? phải vậy ko? (nếu phạt thì phạt bao nhiêu). Mình được biết khi nào mua hđ thì lúc đó nộp các loại thuế chứ nhỉ?Đối vói cty mình chỉ thuê nhà làm VPGD (ở HÀ NỘI) hết có 4,5 tr thì sẽ tính như thế này đúng ko?- Thuê môn bài: 1000.000 (đã nộp đầu năm)- thuế GTGT : 4.500.000 x 38 %- thuế TNCN : 4.500.000 - 4.000.000 (phần giảm trừ bản thân)-' + '->chủ nhà chưa đến mức phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Trích:
Nguyên văn bởi ngocxuan ...ở đây công ty vừa thuê nhà của cá nhân từ đầu năm 2009 (đã thanh toán trước cho cả năm rồi), và cũng chưa làm thủ tục mua hoa đơn cho cá nhân đó để chi phí thuê nhà được tính vào chi phí hợp lý.* vậy nếu bây giờ làm cac thủ tục để được mua hóa đơn cho chủ nhà thì có được ko?
Lấy hóa đơn cho thuê nhà chỉ cần đáp ứng 1 điều kiện: vừa nộp đủ thuế. Trích:
* theo như tất cả người nói là sẽ bị phạt? phải vậy ko? (nếu phạt thì phạt bao nhiêu). Mình được biết khi nào mua hđ thì lúc đó nộp các loại thuế chứ nhỉ?
Chỉ phạt khi sai về thủ tục thuế và nghĩa vụ thuế nếu chưa trả thành theo hạn định. Trích:
Đối vói cty mình chỉ thuê nhà làm VPGD (ở HÀ NỘI) hết có 4,5 tr thì sẽ tính như thế này đúng ko?- Thuê môn bài: 1000.000 (đã nộp đầu năm)- thuế GTGT : 4.500.000 x 38 %- thuế TNCN : 4.500.000 - 4.000.000 (phần giảm trừ bản thân)-' + '->chủ nhà chưa đến mức phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
GTGT: nhớ nhân thêm 10%.TNCN: 4,5tr phải nhân với tỷ lệ để xác định thu nhập chịu thuế TNCN, sau đó giảm trừ bản thân + giảm trừ khác => tính theo biểu thuế luỹ tiến. Trường hợp này bất nộp vì chưa đến mức phải nộp.

ktvan

Re: Văn bản quy định thời gian nộp thuế thuê nhà và cách tính th

Cho mình hỏi với, mọi người giúp đỡ mình với nhé, Mình mới làm nên chưa rõ lắm. Văn phòng mình hoạt động vào tháng 8/2012, thuê nhà là 12tr/tháng, theo hđ là đóng 6 tháng/ lần. Sau khi lên mua hóa đơn và làm hết các thủ tục( bên mình pải nộp tất cả các khoản thuế cho chủ nhà, thuế GTGT, TNCN, và thuế môn bài 1/2 năm là 500k) và sau đó mình được viết 1 hóa đơn mang tên chủ nhà và người mua hàng là bên văn phòng mình, với tổng số tiền từ 1/8/2012 đến 31/12/2012 là 5 tháng*15.173.867= 75.869.336 (hóa đơn trực tiếp) mình vẫn k hiểu chi cục tính như thế nào ra con số như thế? Mọi người có gì giúp mình với nhé. Mình mầy mò mãi k được.

Các chủ đề có liên quan khác