fpt68

Chào cả nhà! Cho mình hỏiMinh bất đi họp lúc chi cục thuế triển khai Luật thuế mới nên nghe chị KT nói là khi trả lãi vay phải trích lại 5% trên phần lãi vay để đi đóng cho kho bạc theo hợp cùng vay thì mới được tính là chi phí tc hợp lệ, Cty mình có vay cá nhân 500tr làm bổ sung vốn kinh doanh trong năm 2009 này. Vậy khi trả lãi vay cho Cá nhân này mình có phải trich 5% không? các bạn giúp mình với mình đang cần biết gấp để hạch toán sổ KT. Thank các cùng nghiệp nhiều!

Brocleah

Trích: Nguyên văn bởi thanhtuong81 Chào cả nhà! Cho mình hỏiMinh bất đi họp lúc chi cục thuế triển khai Luật thuế mới nên nghe chị KT nói là khi trả lãi vay phải trích lại 5% trên phần lãi vay để đi đóng cho kho bạc theo hợp cùng vay thì mới được tính là chi phí tc hợp lệ, Cty mình có vay cá nhân 500tr làm bổ sung vốn kinh doanh trong năm 2009 này. Vậy khi trả lãi vay cho Cá nhân này mình có phải trich 5% không? các bạn giúp mình với mình đang cần biết gấp để hạch toán sổ KT. Thank các cùng nghiệp nhiều! Khoản lãi này nếu phát sinh trên 500k/tháng thì khi chi phải khấu trừ lại 10% để nộp thuế TNCN.Chi phí lãi vay do bổ sung vốn kinh doanh thì bất được tính vào chi phí tính thuế TNDN. Nếu cty đứng ra vay thì được đưa vào chi phí nhưng là khoản vay ngắn hay dài hạn chứ bất phải khoản bổ sung tăng vốn kinh doanh.

Stanley

Khoản 3 điều 3 của Luật qui định: thu nhập từ trước lãi cho doanh nghề vay là khoản thu nhập từ hoạt động đầu tư vốn thuộc diện chịu thuế TNCN và với thuế suất 5%.Như vậy trường hợp của bạn sẽ áp dụng quy định này. Thân.

Fenton

Trích: Nguyên văn bởi thanhtuong81 Chào cả nhà! Cho mình hỏiMinh bất đi họp lúc chi cục thuế triển khai Luật thuế mới nên nghe chị KT nói là khi trả lãi vay phải trích lại 5% trên phần lãi vay để đi đóng cho kho bạc theo hợp cùng vay thì mới được tính là chi phí tc hợp lệ, Cty mình có vay cá nhân 500tr làm bổ sung vốn kinh doanh trong năm 2009 này. Vậy khi trả lãi vay cho Cá nhân này mình có phải trich 5% không? các bạn giúp mình với mình đang cần biết gấp để hạch toán sổ KT. Thank các cùng nghiệp nhiều! Trích: Điều 1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân và thời (gian) gian miễn thuế thu nhập cá nhân: 1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/12/2009 bao gồm cá nhân cư trú và cá nhân bất cư trú có thu nhập từ đầu tư vốn; từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); từ bản quyền; từ nhượng quyền thương mại .Việc trả lãi cho cá nhân thuộc về thu nhập đầu tư vốn.Theo thông tư 160 như trích trên thì nó được miễn thuế thu nhập cá nhân đến 21/12/2009.Thân chào

minhldxh

Trích: Nguyên văn bởi vansi200780 .Việc trả lãi cho cá nhân thuộc về thu nhập đầu tư vốn.Theo thông tư 160 như trích trên thì nó được miễn thuế thu nhập cá nhân đến 21/12/2009.Thân chào Trước hết mình xin Thank Bà con vừa trả lời giúp mình. Vây từ tháng 1 đến 21/12/2009 mình hạch tóan lãi vay phải trả bình thường mà bất phải trích thuế TNCN phải không? Mình thấy có bạn trả lời là phải trích, còn có bạn lại nói không? Mình cũng chưa rõ là áp dụng theo QĐ nào? Mong các bạn giúp mình rõ hơn!Thank nhiều!

xu_ka_310

Trích: Nguyên văn bởi thanhtuong81 Trước hết mình xin Thank Bà con vừa trả lời giúp mình. Vây từ tháng 1 đến 21/12/2009 mình hạch tóan lãi vay phải trả bình thường mà bất phải trích thuế TNCN phải không? Mình thấy có bạn trả lời là phải trích, còn có bạn lại nói không? Mình cũng chưa rõ là áp dụng theo QĐ nào? Mong các bạn giúp mình rõ hơn!Thank nhiều! Xem quy định của TT160:Điều 1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân và thời (gian) gian miễn thuế thu nhập cá nhân: 1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/12/2009 bao gồm cá nhân cư trú và cá nhân bất cư trú có thu nhập từ đầu tư vốn; từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); từ bản quyền; từ nhượng quyền thương mại.

Brantley

Trích: Nguyên văn bởi thanhtuong81 Trước hết mình xin Thank Bà con vừa trả lời giúp mình. Vây từ tháng 1 đến 21/12/2009 mình hạch tóan lãi vay phải trả bình thường mà bất phải trích thuế TNCN phải không? Mình thấy có bạn trả lời là phải trích, còn có bạn lại nói không? Mình cũng chưa rõ là áp dụng theo QĐ nào? Mong các bạn giúp mình rõ hơn!Thank nhiều! Đầu tư vốn áp dụng theo thông tư 160/2009 mới nhé,điều chỉnh một vài cái của thông tư 84/2008.Thông tư do bộ tài chính ban hành và chuyện quyết tóan thuế TNCN cũng theo thông tư này.Bạn hãy tham tiềmo

hiraikenaholic

Xin lỗi bạn nhé, như vậy thông tin của mình vừa bị lỗi thời (gian) rồi vì chưa cập nhật thông tin. Thank thông tin tất cả người vừa cung cấp.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
L Theo chế độ kế toán 48 đối với DN vừa và nhỏ, tiền chi trả lãi vay của cá nhân được tính vào chi phí Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
T Công ty chúng tôi có vay vốn để đầu tư góp vốn liên doanh, liên kết. Xin hỏi chi phí trả lãi vay góp Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Trả lãi vay cá nhân hàng tháng có tính thuế TNCN không? Pháp luật 5
C hạch toán nghiệp vụ trả tiền lãi đi vay Kế toán & Kiểm toán 2
V Giải pháp áp dụng cơ chế lãi suất cho vay thoả thuận tại các ngân hàng thương mại Việt Nam Công nghệ thông tin 2
Q Xây dựng phần mềm tự động tính toán tỷ giá giữa các loại ngoại tệ và lãi suất tiền gửi, tiền vay và Luận văn Kinh tế 0
T Lãi suất trong hợp đồng vay tài sản theo pháp luật dân sự Việt Nam : Luận văn ThS. Luật: 60 38 30 Luận văn Luật 0
H Giải pháp và kiến nghị nhằm đảm bảo cạnh tranh lãi suất lành mạnh trong hoạt động huy dộng vốn và cho vay vốn của các Ngân hàng Thương mại ở Việt Nam Môn đại cương 2
C hạch toán chi phí lãi vay để góp vốn vào chi phí tài chính tại công ty góp vốn Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
L Hiện tại trong trường đại học khi giảng dạy về chi phí lãi vay, lãi suất áp dụng luôn là lãi suất ké Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1

Các chủ đề có liên quan khác