chieuthu79

Cho mình hỏi:
tui đang học cập nhật kiến thức KTV hàng năm do hội Kế toán tổ chức. Đã học được 16h. Nay tui đăng ký hành nghề kế toán bên hội kế toán VN( VAA). Bên đó trả lời là phải học đủ 40h do bên VAA tổ chức theo công văn( xin xem công văn đính kèm ) của hội.
tui chưa rõ giờ phải học theo bên nào trong khi tui có đọc Thông tư 72 hướng dẫn hành nghề kế toán thì quy định không nhất thiết phải học cập nhật do hội kế toán tổ chức. Vậy tui xin nhờ quý hội gỡ rối giùm tui tình huống này.
Xin Thank và mong nhận được hồi âm sớm!

loa4vitinh

tui đang học cập nhật kiến thức KTV hàng năm do hội Kế toán tổ chức. Đã học được 16h. Nay tui đăng ký hành ngh

[ Tại Điểm 1, Điều 1, Quyết định số 47/2005/QĐ-BTC ngày 14/07/2005 về việc "chuyển giao cho Hội nghề nghiệp thực hiện một số nội dung công việc quản lý hành nghề kế toán, kiểm toán" Bộ Tài chính đã giao cho Hội kế toán và kiểm toán Việt Nam (VAA). "a) Tổ chức bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ nghề nghiệp kế toán cho người làm kế toán, người hành nghề kế toán". Và tại điều 6.4 Thông tư 72/2007/TT-BTC về hướng dẫn việc đăng ký và quản lý hành nghề kế toán có quy định: "6.4. Hình thức cập nhật kiến thức hàng năm: a) Học tập trung do Hội nghề nghiệp được Bộ Tài chính ủy quyền tổ chức; hay b) Tự học: Các doanh nghiệp dịch vụ kế toán tự tổ chức cập nhật kiến thức cho người hành nghề kế toán theo yêu cầu và nội dung cập nhật của Hội nghề nghiệp được Bộ Tài chính ủy quyền. Doanh nghiệp dịch vụ kế toán phải lưu giữ hồ sơ về nội dung, chương trình, thời gian cập nhật và danh sách người hành nghề kế toán của doanh nghiệp đã tham dự."

Do đó, khi chưa có văn bản của Bộ Tài chính cho phép thừa nhận lẫn nhau về số giờ học cập nhật kiến thức giữa hai Hội (Kế toán và VAA) thì nếu bạn chỉ đăng ký hành nghề kế toán Bạn cần tham gia các lớp học cập nhật kiến thức do Hội kế toán và kiểm toán Việt Nam (VAA) tổ chức.

Tuy nhiên bạn nên hỏi Bộ Tài chính (Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán) vấn đề này, vì thực tế năm 2009, 2010 đã có trường hợp kiểm toán viên cập nhật kiến thức tại VAA vẫn được tính giờ khi đăng ký hành nghề kiểm toán. ]

Ngày 29/5/2012, Kế toán đã nhận được email xin tư vấn của bạn về việc bạn tham gia học cập nhật kiến thức do Kế toán tổ chức nhưng VAA không chấp nhận số giờ học này

Các chủ đề có liên quan khác