Mình nghĩ đi làm cho công ty nào đó là mình cũng phải thỏa thuận về hợp đồng lao động ngay từ đầu, ví dụ bảo hiểm, trợ cấp và các chính sách của họ. Mình có người bạn đi làm được 4 năm cho 2 công ty nhưng cả 2 công ty đều không có đóng bảo hiểm, không có ngày nghỉ phép, nếu nghỉ là nghỉ không lương, hợp đồng hết hạn hay chưa cũng chẳng quan tâm, khi nào có đợt kiểm tra thì làm HĐ loa qua cho nhân vien...rất buồn cười.

Như thế khi mình nghỉ việc, chuyển chuyện cũng rất thiệt thòi. Ít ra DN cũng phải làm đúng những gì luật LĐ quy định. Cũng thỏa thuận ngay từ đầu không vào làm rồi lại ngại là thiệt cho mình thôi.

justpur

Chào các bạn và các mod,

tui vừa tìm trong các diễn đàn ttvn nhưng không biết post bài này vào đâu cho phù hợp hơn là để vào kinh nghiệm kinh doanh. Với nhiều người, đi làm thuê không phải là kinh doanh. Nhưng theo cách nào đó, đi làm thuê lại là kinh doanh sức lao động của bản thân. Chính vì vậy hôm nay tui muốn san sẻ với các bạn sai lầm của tôi, những mong các bạn sinh viên mới ra trường không mắc phải cùng sai lầm như tui một năm trước.

Câu chuyện viết ra đây khá là dài nên tui chỉ tóm tắt thôi. Một năm trước, là một tân sinh viên ra trường, tui thấy thật may mắn được nhận vào một công ty kế toán của Úc. Vănphòng chốngđẹp, giám đốc thì trẻ, xinh đẹp và có vẻ rất tài giỏi, công chuyện cũng phù hợp năng lực. tui vừa đồng ý thử chuyện ngay và nhận 70% lương cứng cho thời (gian) gian thử chuyện 3 tháng (vi phạm 1 tháng theo luật lao động). Việc vượt qua hơn 500 ứng viên khác và là người duy nhất được nhận vào công ty lúc đó là một niềm tự hào vô cùng đối với một sinh viên mới ra trường như tôi. Chính vì vậy tui đã bỏ qua tất cả những thiếu sót về chế độ, chính sách đãi ngộ nhân viên khác mà tui phải nắm rõ trước khi vào làm chuyện ở bất kỳ công ty nào.

Sau 3 tháng đầu tiên, tui được gọi vàophòng chốnggiám đốc. Sau khi ra khỏi phòng, tui nhận bản án là 3 tháng thử chuyện nữa vì chưa đạt được yêu cầu về thái độ làm chuyện (!!!) cũng như hiệu quả làm việc. Rất ngây thơ, tui tin là tui nên phải cố gắng hơn (điều mà bây giờ tui nhận ra là không bao giờ tui có thể cố gắng để đáp ứng đủ được yêu cầu của giám đốc đưa ra). Trong thời (gian) gian thử việc, dù nhận lương thử chuyện nhưng tui cũng vừa là một thành phần chủ chốt trong công ty. Kết quả đạt được làm tui cũng rất phấn khởi, sau 3 tháng thử chuyện lần 2, tui được nhận vào làm chính thức (cùng với chuyện bị giữ lại 10% lương theo "chính sách" giữ nhân viên bullshit, đó là do tui đã đòi lên 10% chứ nếu không là giữ lại 20% ý).

Từ khi được nhận vào làm chính thức, tui đã năm lần bảy lươt yêu cầu công ty cung cấp hợp đồng lao động. Chị giám đốc trẻ đưa lý do là cần chờ luật sư mới làm được hợp đồng để trì hoãn chuyện ký hợp đồng đến tận bây giờ, tính ra là hơn 7 tháng. Quả thực tui cũng phục cái ngu của tui lắm, nên anh, chị đừng chê cười tui nữa.

3 tháng gần đây do một số lý do khách quan, công ty không có chuyện mà từ một nguồn tin chắc chắn, tui biết công ty sắp đóng cửa. tui biết là sẽ rất khó để đòi lại 10% lương, cùng với bảo hiểm xã hội và hợp đồng lao động. Có thể là tui sẽ mất trắng, như một khoản học phí đắt đỏ cho 1 bài học không lấy gì làm tự hào này.

Nếu có thể, anh chị đi trước hãy cho tui lời khuyên tui nên làm gì. Còn với các bạn sinh viên mới ra trường, hãy lấy bài học của tui làm bài học xương máu để không bao giờ mắc phải khi đi xin việc.

Những câu chuyện này còn giá trị gấp nhiều lần những thứ được học trong sách vở, mong tất cả người tiếp tục sẻ chia. Biet duoc roi, bọn e sẽ cố gắng tránh những lỗi mà thế hệ trước vừa mắc phải.

vnbinhminhvn

Trích từ bài của frenzy viết lúc 23:26 ngày 26/12/2009:

Chào các bạn và các mod,

tui vừa tìm trong các diễn đàn ttvn nhưng không biết post bài này vào đâu cho phù hợp hơn là để vào kinh nghiệm kinh doanh. Với nhiều người, đi làm thuê không phải là kinh doanh. Nhưng theo cách nào đó, đi làm thuê lại là kinh doanh sức lao động của bản thân. Chính vì vậy hôm nay tui muốn san sẻ với các bạn sai lầm của tôi, những mong các bạn sinh viên mới ra trường không mắc phải cùng sai lầm như tui một năm trước.

Câu chuyện viết ra đây khá là dài nên tui chỉ tóm tắt thôi. Một năm trước, là một tân sinh viên ra trường, tui thấy thật may mắn được nhận vào một công ty kế toán của Úc. Vănphòng chốngđẹp, giám đốc thì trẻ, xinh đẹp và có vẻ rất tài giỏi, công chuyện cũng phù hợp năng lực. tui vừa đồng ý thử chuyện ngay và nhận 70% lương cứng cho thời (gian) gian thử chuyện 3 tháng (vi phạm 1 tháng theo luật lao động). Việc vượt qua hơn 500 ứng viên khác và là người duy nhất được nhận vào công ty lúc đó là một niềm tự hào vô cùng đối với một sinh viên mới ra trường như tôi. Chính vì vậy tui đã bỏ qua tất cả những thiếu sót về chế độ, chính sách đãi ngộ nhân viên khác mà tui phải nắm rõ trước khi vào làm chuyện ở bất kỳ công ty nào.

Sau 3 tháng đầu tiên, tui được gọi vàophòng chốnggiám đốc. Sau khi ra khỏi phòng, tui nhận bản án là 3 tháng thử chuyện nữa vì chưa đạt được yêu cầu về thái độ làm chuyện (!!!) cũng như hiệu quả làm việc. Rất ngây thơ, tui tin là tui nên phải cố gắng hơn (điều mà bây giờ tui nhận ra là không bao giờ tui có thể cố gắng để đáp ứng đủ được yêu cầu của giám đốc đưa ra). Trong thời (gian) gian thử việc, dù nhận lương thử chuyện nhưng tui cũng vừa là một thành phần chủ chốt trong công ty. Kết quả đạt được làm tui cũng rất phấn khởi, sau 3 tháng thử chuyện lần 2, tui được nhận vào làm chính thức (cùng với chuyện bị giữ lại 10% lương theo "chính sách" giữ nhân viên bullshit, đó là do tui đã đòi lên 10% chứ nếu không là giữ lại 20% ý).

Từ khi được nhận vào làm chính thức, tui đã năm lần bảy lươt yêu cầu công ty cung cấp hợp đồng lao động. Chị giám đốc trẻ đưa lý do là cần chờ luật sư mới làm được hợp đồng để trì hoãn chuyện ký hợp đồng đến tận bây giờ, tính ra là hơn 7 tháng. Quả thực tui cũng phục cái ngu của tui lắm, nên anh, chị đừng chê cười tui nữa.

3 tháng gần đây do một số lý do khách quan, công ty không có chuyện mà từ một nguồn tin chắc chắn, tui biết công ty sắp đóng cửa. tui biết là sẽ rất khó để đòi lại 10% lương, cùng với bảo hiểm xã hội và hợp đồng lao động. Có thể là tui sẽ mất trắng, như một khoản học phí đắt đỏ cho 1 bài học không lấy gì làm tự hào này.

Nếu có thể, anh chị đi trước hãy cho tui lời khuyên tui nên làm gì. Còn với các bạn sinh viên mới ra trường, hãy lấy bài học của tui làm bài học xương máu để không bao giờ mắc phải khi đi xin việc.

Hi bác,

Đọc truyện của bác mà em nghĩ đến truyện của em. Em cũng vừa mới ra trường năm ngoái. Ban đầu thì đi dạy thêm rùi được nhận vào một công ty tư nhân. Ban đầu cũng thấy khá là hoành tráng vì lương cũng khá (thử chuyện là 4.5 còn chính thức là gần 6tr), công chuyện thì khá mới lại vì công ty toàn làm những ngành hot nhiều xiền và có ngành không phải ai cũng biết (đất hiếm). Em vào làm mà cũng chả có hợp đồng chi hết, thời (gian) gian là thử chuyện là 2 tháng. Trong thời (gian) gian đó, em cũng làm hầu hết công chuyện trong ban (dù là sinh viên mới ra trường) vì chị trưởng ban thì chủ yếu là ở bên pháp (chồng và nhà chị ấy ở bên đó, chủ yếu làm chuyện onl) còn 1 anh thì do không tự tin vào tiếng anh chủ yếu là làm dịch thuật (bọn em chủ yếu đi phiên dịch cho sếp ạ) Thế rùi oạch phát em có tin phải thử chuyện thêm 1 tháng vì làm không có kinh nghiệm làm chuyện và ăn mặc không đẹp? Em vô cùng ức chế. Rùi thì sau 3 tháng làm chuyện thì em nghe được rất nhiều chuyện chả hay ho gì về công ty, kiểu như làm khống chứng từ, đút lót vào sử dụng trước vay không đúng mục đích (theo nhời 1 bác phó tổng đang muốn dứt áo ra đi nói với em là trên 200 tỷ??) Em thấy khiếp quá ^^ Cộng thêm các chế độ thì chán nản quá nên em nộp đơn xin nghỉ, đến nay cũng được ... 3 tuần. Hì

Giờ thì em lại quay lại thời (gian) thất nghiệp, chả biết nên bắt đầu thế nào??? Đi xin ở các công ty tư thì em thấy nản quá,cái kiểu làm cả năm không được chế độ thì đến lúc cần đến thì mệt lắm, còn bắt đầu sự nghề riêng thì giờ em chả có gì trong tay để bắt đầu cả. Buồn thế bác ạ :-<

À, thế chứ tình hình mần ăn của bác tốt chứ ạ? ^^ Chúc bác sớm thành công nhé

luctrntncung

Thank bạn, một bài viết rất hay. Dẫu sao bạn vẫn còn may mắn, "học phí" như vậy chưa phải là quá đắt. Mong bạn tiếp tục sẻ chia với diễn đàn, nếu được bạn hãy kết luận kinh nghiệm có được từ bài học trên là gì?

Bertin

Thank anh tungcongtu và bạn Lasonphutu83 vừa ủng hộ bài viết của tôi. tui tin các bạn trẻ mới ra trường sẽ luôn cố gắng hết sức để khẳng định mình, nhưng các bạn cũng phải thận trọng để không bị lợi dụng sự cố gắng đó phục vụ cho lợi ích của kẻ khác như tôi. Nghĩa là trước khi đồng ý làm 1 công việc, các bạn phải hỏi rõ trước lương, chế độ chính sách đãi ngộ, trước thưởng, hay khi nghỉ chuyện thì công ty có ché độ gì... ở vị trí của mình. tui cũng cảm giác mình may mắn vì dù sao tui cũng không mất quá nhiều để được một bài học.

Hiện giờ tui đã nghỉ chuyện và đang mò mẫm tự làm kinh doanh. Cảm giác làm chủ được bản thân và công chuyện khiến tui cảm giác cuộc sống thú vị hơn rất nhiều, mặc dù theo 1 cách nào đó thì vất vả hơn cũng rất nhiều.

tui rất vui nghênh những ý kiến đóng lũy sẻ chia của các bạn trên diễn đàn này để nhiều bạn trẻ khác được cùng đọc và cùng rút ra những bài học cho bản thân.

Chào Em

Không biết Em làm nghề gì và học ngành nào, nhưng quả thật các bạn SV mới ra Trường cần học hỏi rất nhiều để không bị sốc khi môi trường làm chuyện thay đổi trả toàn so với môi trường học tập ở ĐH

Anh là 1 thành viên lâu năm của diễn đàn, làm nghề nhân sự cũng khá lâu. Nếu Em cần Anh có thể tư vấn nghề nghề để Em tránh được các rủi ro sau này. Nick YM của A: dauthanhtung01

Các chủ đề có liên quan khác