Placido

Xin các bạn cho mình kinh nghiệm trường hợp sau : Mình đang sài XP sp2 và cài Net Framework 2.0 tiếp theo có cài thêm Net Framework 3.5 sau đó mình cảm giác dư nên có Remove lần lượt NF 3.0 > 2.0 và sau đó là NF 3.5 và bây giờ cài lại thì không được nữa ! "Sư phụ" nào cứu "đệ tử" với!

viet_team

Mình cũng đang bị tương tự bạn nè, mình thì cài được NET FRAMEWORK 2 3 rồi nhưng vẫn không cài được 3.5 vì khi cài nó báo thiếu 3.1, tìm trên mạng hoài không thấy bản down 3.1, toàn là mấy cái down về rồi bấm vào cài cái nó tiếp tục tải từ Mcirosoft cả trăm Mb lận

Brad

Theo ý kiến riêng của mình thì thường các phần mềm gỡ rồi cài lại bất được thường là do nó vẫn còn sót lại trong registry hay trong ổ đĩa chúng ta cài xóa toàn bộ ở những chỗ đó là có thể cài được .Chúc bạn thành công

Destan

sao kì vậy cái dotnet 3.5 của mình khi cài nó load về có 36 mb à

Kenjiro

36 MB thì chỉ là bộ mini hay ai đó mod lại thôi bác.

MS chia .Net FX 3.5 (SP1 luôn nhé) thành nhiều bản:
+ Bản mini (em tạm gọi thế nhé): chỉ có 2,7MB. Nhưng khi cài đặt nó sẽ bắt online để tải các file cần thiết về. Down tại đây:
+ Bản stand-alone: đến 231MB, chứa tất cả các file cần thiết sẵn, down về cài đặt bình thường, bất cần online làm gì. Down tại đây:

Vấn đề gỡ .NetFX 2.0 ra sẽ bất cài được .Net FX 3.5 cũng dễ hiểu: vì muốn cài đặt các bản .Net FX mới hơn thì bác phải cài các bản .Net FX cũ trước đã. Ví dụ để cài bản 2.0 thì nên phải cài bản 1.1 & 1.0 trước, cài bản 3.5 SP1 thì phải cài 3.5, 2.0, 1.1, 1.0 trước...

Đó cũng là lý do MS chia .Net FX thành 2 bản mini và stand alone: nếu bác chạy bản mini, nó sẽ kiểm tra xem bác vừa cài .Net FX nào chưa, nếu cài rồi thì sẽ bất tải các file đó về nữa --> nhẹ hơn hẳn. Còn bản stand-alone sẽ nhồi nhét tất cả các file setup của .Net FX từ 1.0 đến 3.5 --> lúc cài đặt nó sẽ cài lần lượt từ 1.0 --> 2.0 --> 3.0 --> 3.5...

Do đặc tính bất tương thích ngược này của .Net FX mà dung lượng file cài đặt càng ngày càng nặng --> có nhiều người bào chế cho gọn lại (như bản .Net FX 3.5 nặng 35MB của bác trên kia nói) nhưng xài bất ổn định lắm.

Các chủ đề có liên quan khác