Hướng dẫn rõ hơn làm phần mềm portable bằng Portable App Creator

Hướng dẫn rõ hơn làm phần mềm portable bằng Portable App Creator Nói đến phần mềm portable chắc các bạn không còn xa lạ.

Và nói đến chuyện làm phần mềm portable nhiều bạn cũng vừa biết đến winrar hay pro hơn là Thinapp.

Hôm nay mình sẽ chỉ dẫn chi tiết các bạn làm phần mềm portable với một công cụ khác nhỏ gọn và hoàn toàn miễn phí, đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng khi portable một số phần mềm quen thuộc như Ccleaner, Your uninstaller, Tuneup…, một số phần mềm nghe nhạc như KMP,VLC…

Đó là Portable App Creater.
Công cụ cần có:

- Một usb (không cần cũng được nhưng theo mình là nên dùng.)

- AutoIT (Nhiều bạn biết rồi, phần mềm này cần có để chạy portable app). Download tại

- Portable AppCreater. các bạn download tại

Chúng ta bắt đầu nào.

Trong bài viết này mình sẽ chỉ dẫn các bạn làm trên phần mềm Ccleaner. Các phần mềm khác các bạn có thể làm tương tự. Tất nhiên có một số phần mềm không portable được, cái đó không thuộc phạm vi bài viết này.

Bạn download autoit và cài đặt.

Mở folder chứa portable app, mở file PAC Compiler.

Chương trình sẽ tìm kiểm tra xem bạn vừa cài autoit chưa. Nếu bạn cài rồi chương trình báo là tìm thấy, bạn nhấn done để kết thúc.

Quay lại thư mục Portable App Creater. Bạn sẽ thấy xuất hiện file Portable App Creator. Nhấn vào đó.

Một cửa sổ hiện lên yêu cầu bạn chọn nơi cài đặt phần mềm. Bạn chọn ổ muốn cài. Ở trên mình có nói nên cài vào usb, bạn có thể chọn ổ D, E tùy bạn. Ở đây mình cài vào usb và là ổ H.

Bạn nhấn next để tiếp tục.

Lúc này chương trình yêu cầu bạn chọn phần mềm để cài đặt, bạn chọn browser, tìm đến phần mềm muốn cài. Ở đây là Ccleaner.

Sau khi chọn phần mềm và mở ra, các bạn nhấn next để tiếp tục.

Tiếp tục nhấn next.

Chương trình đang xử lý.

Tiếp tục nhấn next.

Lúc này bảng cài đặt chương trình hiện ra, nhấn run để cài đặt.

Chương trình sẽ nhắc bạn cài phần mềm vào ổ H (trong trường hợp này, là ổ vừa chọn lúc ban đầu). Tiếp tục nhấn next để cài đặt, chọn thẻ advance để hiên ra nơi cài đặt, chọn H:\CCleaner\ và bấm next. Ở đây bạn có thể check hay uncheck như hiện Shortcut, thêm vào menu recbin...Nhấn install.

Sau khi chương trình cài xong, bạn nhớ bỏ dấu check Run CCleaner và nhấn finish

Trở lại menu chương trình Portable App. Nhấn next để tiếp tục. Chọn nơi chạy chương trình, ở đây là H:\CCleaner. Sau đó bấm next.

Tiếp tục bấm next. Lúc này chương trình sẽ tự động mở CCleaner lên. Bạn hãy cấu hình cho CCleaner, như ngôn ngữ,cookies, advance..Sau đó tắt CCleaner đi.

(Điều này làm tương tự khi bạn cài key, ***** các chương trình)

Bấm next. Portable App Creater tiếp tục xử lý. Tiếp tục bấm next tới khi hoàn thành. Khi nào cửa sổ done hiện lên là bạn vừa hoàn thành chương trình rồi.

Chúc các bạn thành công.

Bonus bản CCleaner portable làm bằng tool trên. các bạn download tại

P/s: Ở đây khi mình làm xuất hiện một lỗi

nhưng không ảnh hưởng gì đến chương trình cả.

Có thể trong bài mình viết hơi rườm rà dành cho bạn nào chưa ngó qua phần mềm này bao giờ cũng làm được. Trên thực tế làm rất nhanh và dễ dàng. Với những soft nhỏ gọn, không can thiệp quá nhiều vào hệ thống, dùng portable app creater hơn hẳn thinapp. Tất nhiên thinapp vẫn là số 1 theo mình biết.

(Tut by thuctinh711)

dance_angel_boy

Cái này hay nhỉ, bạn có thể cung cấp thêm một số Portable apps mà bạn tự làm được không? Mình cần kiểm tra lại độ ổn định của nó và xem thử có để lại nhiều rác trên máy tính hay không? Thank bạn rất nhiều!

lk_nlw

Tét thử cái cclear của bạn vừa chạy được trên cái máy trong thư viện, nhưng tét thử soft làm từ thinapp thì không chạy được . Đem sang máy không phân quyền user thì ok hết

mickeybull84

1. Theo ý kiến chủ quan, mình chia portable làm 2 loại phụ thuộc trên tác động vào Registry của Windows:

- Portable "ảo" là phần mềm được đóng gói chạy trong môi trường ảo (môi trường này có registry của riêng nó để key của phần mềm add vào) tạo bởi VMware Thinapp, , .

- Portable "thật" là phần mềm tuy được đóng gói nhưng lại tác động thật lên Registry của Windows như phần mềm cài đặt tạo bởi MultiPacker, Winrar, Universal Extractor, , , , , các soft theo dõi (monitor) thay đổi registry khi cài đặt phần mềm ( , , , , , ,..), các soft chuyển phần mềm cài đặt từ chỗ này sang chỗ khác cũng "có thể" tạo được Portable (, , ,...). Kể ra cũng hơi nhiều.

2. Mình so sánh thì thấy Portable "thật" có ưu thế hơn Portable "ảo" ở chỗ có thể dùng kết hợp các phần mềm lại với nhau như OfficeTab với Word, Firefox với IDM hay cần kết hợp phần mềm với hệ thống như , ...

Nhưng vấn đề mình chưa biết là làm sao tạo Portable "thật" có các chức năng:

2.1. Có thể update.

2.2. Với Portable Antivirus: vẫn update và diệt virus bình thường như bản cài đặt (chưa thấy bao giờ!).

2.3. Có thể xóa sạch key của Portable trong Registry lúc nào tùy KẾT khi không muốn xóa ngay và không để lại rác key trong Registry (NSIS vừa tạo được Portable có chức năng xóa sạch key ngay sau khi exit (không chỉ close) Portable nên đáng được chú ý. Còn Winrar thì nổi tiếng là xả rác key trong Registry và bị nhiều người bye bye luôn!).

3. các bạn hãy thử và cho ý kiến về những Portable của trang (những Portable này được tạo bởi phần mềm NSIS), mình thấy những Portable này cũng khá hay đó (có thể xóa sạch key trong Registry sau khi exit nên không tạo key rác gây nặng máy, có thể lưu lại những thiết lập ở lần sử dụng trước để sử dụng tiếp vào lần sau). Nếu biết tiếng Anh các bạn có thể tham khảo rõ hơn cách sử dụng ở trang

4. Nếu có thắc mắc gì về các bước tạo Portable với NSIS, các bạn có thể tham khảo thêm cách tạo Portable với NSIS (được một bạn người Việt đam mê Portableapps nghiên cứu kỹ trong vòng hơn 6 tháng và trình bày chi tiết) được chia làm nhiều bài ở trang thuần Việt .

5. Nếu biết tiếng Anh, các bạn có thể tham khảo thêm trong hay muốn đơn giản, trực quan sinh động hơn nữa là trong với các từ khóa: make portable nsis, nsis template, portable application nsi,...Gợi ý: để tăng kết quả khi tìm trong Google thì có thể thay thế những từ khóa đồng nghĩa với nhau như: Application có thể viêt là App, Program, Software. Make có thể là Create, Portabilize (di động hóa) nên Maker viết thành Creator, Portabilizer. Portable có thể là Pocket (túi)...

Mình tìm được một số link tham khảo:

1.

2.

3.

4. (trong )

5.

...

Mời các bạn đóng lũy thêm nhiều kinh nghiệm sử dụng cũng như phần mềm tạo Portable khác nữa!

Chúc các bạn vui vẻ, mạnh khỏe và thành công trong cuộc sống!

nhatbrian

Re: Hướng dẫn chi tiết làm phần mềm portable bằng Portable App C

Mình xin đăng lại nguồn bài viết này (ngày 28-11-2010 14:17) ở Vn-zoom:
Vn-zoom.com/f229/huong-dan-chi-tiet-lam-phan-mem-portable-bang-portable-app-creator-789321.html
Chúc các bạn vui vẻ! ;)

Các chủ đề có liên quan khác