truongmynga_dx

chạy chương trình chống phân mảnh nhiều thì có hại máy không? bao lâu thì chạy chống phân mảnh cho máy một lần??

oo0_jin_0oo

Đây là cách làm cho hệ thống được tối ưu hơn chứ có gì mà hại máy đâu hả bạn. Cũng tùy vào bạn có phải là 1 "vọc sư" chuyên cài rùi gở soft liên tục hay không mà chạy chống phân mảnh thôi. Bạn cũng có thể lập lịch để quá trình dồn đĩa diễn ra tự động mà.

Mới đây mình có đọc 1 bài báo ở đâu đó quên rồi. Họ nói: một ông chuyên gia không biết của công ty nào (quên rồi) nói không có sự khác biệt giữa 2 ổ cứng có giải phân mảnh với 1 ổ chưa bao giờ giải phân mãnh cả. Không biết có đúng không nhưng theo mình chắc cũng lợi hơn họ mới viết ra những soft này chứ.

hien_hien_1112

dùng thường xuyên, ổ cứng 150gb, ngày nào cũng quét rác vậy thì bao lâu giải phân mảnh 1 lần là hợp lý vậy mấy bác

MV_R

Chạy phân mành thì có hại gì cho ổ cứng chứ. người ta viết soft ra làm cái gì. mình vd như bạn đang lưu một tệp tin nặng 1 mb mà sector bạn dang dùng dở không đủ chỗ trống thì tệp tin bạn lưu nó sẽ nhảy sang 1 sector khác. còn vùng sector cũ bạn sẽ không dùng được nữa. phần mềm chống phân mành nó có nhiệm vụ duy chuyển những chỗ không lưu được ghép nối với chỗ khác để tối ưu hóa ổ cứng. hihihi mình có hơi chém tí ai mà biết rồi thì đừng chém lại mình nha

mr_Ro

smart-defrag chống phân mảnh đỉnh nhất thiên hà

Link:

Các chủ đề có liên quan khác