Bộ từ điển Lạc Việt mtd 9 EVA ra đời vừa khắc phục khá nhiều thiếu sót của những phiên bản lần trước. Ngoài ra, nó cũng bổ sung them khá nhiều chức năng hữu dụng. Tuy vậy, chuyện chạy trên Windows Vista/ Windows 7 nó cũng gặp một số lỗi khó chịu. Dưới đây là một số lỗi thường gặp và cách khắc phục:

1.Trên Windows Vista hay Windows 7, chương trình thường báo Runtime Error.

Giải quyết: Bạn vào thư mục cài đặt của mtd 9 EVA, ở đây bạn chọn 2 file mtd2008EVA.exe và mtdshelf08.exe, right click, ở nhãn Compatibility, bạn chọn Run this program in compatibility mode for Windows XP (Sevices Pack 2).

2. Chương trình hiển thị “C/USERS/ADMIN/APPDATA/LOCAL/TEMP/~RS85 was not found” rồi tự động đóng lại.

Giải quyết: Máy bạn vừa cài chương trình Kaspersky Internet Security. Bạn vào phần settings của KIS rồi cho phép các file của mtd được chạy. hay khi chạy mtd thì bạn tạm thời (gian) chọn chức năng Pause Protection của KIS lại.

3. Chương trình thông báo “Cannot load resourcs file” và không chạy được.

Giải quyết: Bạn Right click lên thư mục cài mtd 9, chọn Properties, trong nhãn Security bạn cho tất cả các user quyền Allow Full Control lên thư mục này.

Còn rất nhiều lỗi khác, nhưng nó hiếm khi xảy ra. Trên đây là những lỗi thông dụng nhất.

các bạn chân thành lũy ý và giúp đỡ mình nhé.

lolem_cobe

mình bị cái thứ nhất kia kìa bạn nói rõ 1 chút xem sao mình không thất cái nhãn compatibility đâu cả

Piero

Right Click file mtdeva2008.exe, chọn properties, trong cửa sổ này, chọn tab compatibility rùi làm theo hd trên.

negro_le

dinhbaotrung1412 mình bị cái thứ nhất kia kìa bạn nói rõ 1 chút xem sao mình không thất cái nhãn compatibility đâu cả Lỗi Runtime Error C++ chỉ xuất hiện trên VISTA và Windows 7 thôi! Hôm trước XP SP3 của mình cũng bị lỗi này do xung đột với Kaspersky nhưng sau đó mình dùng bản Kaspersky 2010 và Update cho Lạc Việt thì không bị lỗi này nữa!

tkhoa94

hjx.. sao minh cài rồi mà nó chạy chậm như rùa dzi...minh xai Win7 64 bit. KIS, Ram 4GM

helen_bui_1987

toctimxinhxan hjx.. sao minh cài rồi mà nó chạy chậm như rùa dzi...minh xai Win7 64 bit. KIS, Ram 4GM hichic.Mình cũng bị như vậy, máy VAIO win7 64bit, ram 4gb, cài KIS.chạy MTD9 như rùa.mail cho lac việt thì làm theo hướng dẫn.bó tay. vẫn không cải thiện được tình hình.

có bác nào giải quyết được giúp bọn em với. nguyên văn hỗ trợ của Lạc Việt:

Vào 15:40 Ngày 03 tháng 8 năm 2010, vừa viết:

Chào bạn,

Với Kaspersky, thường khách hàng chỉ cần thiết lập chính xác như MTD hướng dẫn ở email trước, chương trình sẽ chạy bình thường dù có bật Kas.

Thân chào,

-----------------------------------

Trương Hoài Nam – MTD GROUP

Lac Viet Computing Corp. l 23 Nguyen Thi Huynh St., Phu Nhuan Dist., HCMC

Tel: (84-8) 8442477; (84-8) 8423333-ext.: 622 l Cell: 0913763448 l [email protected] l

From:

Sent: Tuesday, August 03, 2010 2:33 PM

To: MTD

Subject: Re: bao loi khong chay duoc Lac Viet MTDEVA9

xin chào công ty

qua nhiều trục trặc thì xác định được khi tắt Kaspersky thì mtd9 chạy bình thường.

nhưng khi chạy kaspersky thì Mtd9 chạy rất chậm

hầu như chưa khắc phục được

mong công ty nghiên cứu thêm

Vào 14:25 Ngày 03 tháng 8 năm 2010, vừa viết:

Thank công ty. bây giờ thì tui đã active online được rồi, sau nhiều lần thử. tui nghĩ công ty nên đưa những chỉ dẫn này để khách hàng như mình có thể nhanh chóng xử lí.

chúc công ty ngày càng thịnh vượng nhé

Vào 10:58 Ngày 03 tháng 8 năm 2010, vừa viết:

Chào bạn,

Vui lòng cho biết TEST KEY trên máy bạn.

THân chào,

Tel: (84-8) 8442477; (84-8) 8423333-ext.: 622 l Cell: 0913763448 l [email protected] l

From:

Sent: Tuesday, August 03, 2010 10:55 AM

CÁM ƠN SỰ HỖ TRỢ CỦA CÔNG TY.

SAU KHI LÀM THEO HƯỚNG DẪN THÌ MTD9 CỦA TÔI LẠI BẮT ĐÒI NHẬP LICENSE KEY, KHÔNG ACTIVE ONLINE ĐƯỢC, MANUAL ACTIVE THÌ BÁO LÀ LICENSE KEY KHÔNG CHÍNH XÁC,

PRODUCT KEY:

LICENSE KEY:

MONG TIẾP TỤC NHẬN ĐƯỢC SỰ HỖ TRỢ CỦA CÔNG TY

Vào 09:34 Ngày 03 tháng 8 năm 2010, vừa viết:

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã sử dụng mtd9 của Lạc Việt.

Nếu máy có cài Kaspersky, bạn làm theo hướng dẫn bên dưới để thiết lập lại Kas nhé:

- Lưu file kèm về máy, đổi nó thành file có đuổi .zip và dùng Winzip extract nó ra, chạy file .exe để update

- Nhấn Cập nhật để tiến hành update cho từ điển

Sau khi update xong, bạn vào thư mục cài đặt mtd9 xem có file mtd9EVA.exe chưa, nếu có file này rồi thì quá trình update thành công.

Bạn làm như hướng dẫn bên dưới để thiết lập lại Kaspersky:

- Click phải vào biểu tượng của Kaspersky trên taskbar, chọn Settings.

- Trong cửa sổ Settings, chọn Threats and Exclusions.

- Click vào Trused Zone/Trusted Applications

- Click Add và chọn đến file mtd9EVA.exe trong C:\Program Files\mtd9. Sau khi add được file này, check vào các ô bên dưới:

1. Do not scan opened files

2. Do not restrict application activity

3. Do not restrict registry access

4. Do not scan network traffic”

Thân chào.

From: ]

Sent: Monday, August 02, 2010 9:17 PM

tui sử dụng chương trình Kaspersky CBE for windows 7 với key bản quyền 3 tháng

Vào 09:30 Ngày 02 tháng 8 năm 2010, vừa viết:

Chào bạn,

Vui lòng cho biết máy bạn đang sử dụng chương trình diệt virus nào.

Thân chào,

From: ]

Sent: Sunday, August 01, 2010 11:07 PM

Thank sự hỗ trợ của công ty. tui vừa theo chỉ dẫn và chạy được mtd9, vừa kích hoạt bản quyền. nhưng lại có vấn đề là chương trình chạy rất chậm. để tra một từ tui đánh máy vào ô tra từ nhưng phải chờ một lúc lâu, khoảng gần 1 phút thì mới tra được. trong thời (gian) gian đó, chương trình tương tự như bị treo.

mong nhận được sự hỗ trợ tiếp tục của công ty

cám ơn

Vào 08:21 Ngày 30 tháng 7 năm 2010, vừa viết:

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã sử dụng mtd9 của Lạc Việt.

Nếu máy bạn chạy trên Hệ điều hành Windows 7 hoặc Vista, bạn làm như sau: vào My computer, chọn tới C:\Program Files\mtd9, click chuột phải vào thư mục mtd9 chọn Properties. Trong cửa sổ mtd9 Properties, chọn tab Security/Edit và cho group Users quyền Allow-Full Control trên thư mục này.

Thân chào,

From: []

Sent: Thursday, July 29, 2010 11:20 PM

Subject: Fwd: bao loi khong chay duoc Lac Viet MTDEVA9

Laptop tui sử dụng windows 7 home premium. sau khi cài bản Lạc Việt mtdEVA9, chạy chương trình nhận được thông báo như trong file đính kèm rồi không sử dụng được chương trình.

Quý công ty hỗ trợ cho tôi.

Cám ơn

Sao nhiều bạn gặp lỗi vậy? Mình dùng Windows 7 Pro x64 RAM 2GB chạy vẫn bình thường mà! Không thấy chậm gì cả! Mình cũng dùng KIS bản 2010 tiếng Việt.

Các chủ đề có liên quan khác