Beornheard

các bạn cho mình hỏi, mình dùng laptop top compaq CQ42 -168TU, chip coei3, ram 2gb. khi hoạt động bình thường thì nhiệt độ cpu vừa tầm khoảng >60o rồi, khi download phim bằng IDM thì lên cao lắm, toàn trên 80o, càng download nhiều file thì càng nóng, mình đo n.độ bằng coretemp và everest, cách khắc phục thế nào? mong các bạn giúp mình, thank.

download mà CPU bạn load bao nhiêu

Temp cao do CPU hoạt động nhiều chứ nhỉ

Cho em nó đi bảo hành là chắc ăn

Thanh_LongBP

Con này chạy nóng lắm bạn mình cũng dùng con này .mình cũng vừa kiểm tra cho nó .máy nó cũng bệnh như máy của bạn .đầu tiên mình nghĩ là do lỗi windows .nhưng khi cài xong thì vẫn thế .Dòng chip pentium chạy càng nóng làm chuyện càng tốt.nhưng ngược lại mấy vẫn thế ,rồi mình mang máy za lau chùi rồi bôi keo tản nhiện cho CPU .mình cài lại windows (bản nhẹ nhất của windows 7-stater) vậy là hết luôn .a thêm nữa bạn nên mua đế tản nhiệt nữa loại bình thường 80k.còn có điều kiện mua loại khác nhé .chúc bạn thành công !

Heng

duy112 download mà CPU bạn load bao nhiêu

Temp cao do CPU hoạt động nhiều chứ nhỉ Đồng ý vs bạn này, bạn vào Task Manager xem cái j chạy cùng máy ko! Down = IDM cũng không nóng đến thế!

Cũng có thể keo tản nhiệt chip vừa khô!

Ktra nhé

vingot_doimoi

Máy nóng do nhiều nguyên nhân: Trước tiên bạn vào Task Manager để kiểm tra chương trình chạy cùng máy vì có thể máy của bản bị hoạt động quá mức. Nếu trong trường hợp không thấy vấn đề j` thì bạn cần kiểm tra quạt tản nhiệt hay đến trung tâm sửa chữa máy tính để khắc phục

Máy bạn mua bao lâu rồi? Trước hết kiểm tra Task Manager xem có thằng với vẩn nào chạy là chiến CPU nhiều không.

Nếu không, mà máy còn bảo hành thì nên mang đến cho họ kiểm tra quạt tản nhiệt.

Nếu hết bảo hành, tự tháo máy ra xem nhiều khi máy bị bám bụi nhiều quá thì máy thường nóng quá mức và CPU thì thường 100%. Trước đây máy bạn mình cũng vậy, mình bổ ra lau chùi hút bụt phát là chạy em nhưng lúc mới rước em về.

(tự tháo rủi ro ít hơn mang ra tiệm, vì mang ra tiệm thường máy lành cũng dễ thành lợn què liền à)

vietboy_121186

vancu0ng Con này chạy nóng lắm bạn mình cũng dùng con này .mình cũng vừa kiểm tra cho nó .máy nó cũng bệnh như máy của bạn .đầu tiên mình nghĩ là do lỗi windows .nhưng khi cài xong thì vẫn thế .Dòng chip pentium chạy càng nóng làm chuyện càng tốt.nhưng ngược lại mấy vẫn thế ,rồi mình mang máy za lau chùi rồi bôi keo tản nhiện cho CPU .mình cài lại windows (bản nhẹ nhất của windows 7-stater) vậy là hết luôn .a thêm nữa bạn nên mua đế tản nhiệt nữa loại bình thường 80k.còn có điều kiện mua loại khác nhé .chúc bạn thành công ! @vancu0ng: đúng như bạn vancu0ng nói. Dòng CQ... của HP chạy nóng cực kỳ, trước kia mình có xài con CQ40. Sau thời (gian) gian sau thì như tình trạng của chủ topic.

P/S: Download = IDM không tới nỗi phải nóng như vậy đâu bạn, IDM khá nhẹ. Bạn check lại phần Task Manager nhé.

Còn chuyện khắc phục thì bạn vancu0ng vừa nói rõ nên không cần bàn gì thêm

Swithin

bôi kem tản nhiệt xem, mua thêm cái quạt làm mát cpu nữa. không được thì đem đi bảo hành

baby_dieuanh

Mình thấy bạn nên kiểm tra quạt CPU và chất tản nhiệt giữa CPU và bộ tản nhiệt của nó.

Greely

mở máy ra coi thử đi - làm sạch bụi bám

- dùng keo tản nhiệt mới thử

- vi rút cũng là nguyên nhân

- đem ra tiệm sợ bị lột đồ cứ lấy bút đánh dấu nhỏ nhỏ trên đó, lấy máy ảnh chụp lại -

đố thằng nào lột đồ mà thoát được

johnnguyen2512

máy mình trước đây rất nóng nhưng khi vệ sinh máy là máy mình sài bình thừong hihi có thể là do máy bạn đóng bụi trong máy, nên mua them quạt tản nhiệt của hãng cooler master rất tốt

popy_to

Đem đi bảo hành luôn , nhiệt độ bằng ấy thì không còn bt rồi , thay kem tản nhiệt thay quạt thì phải bổ máy

bui_bay012

1 là bạn bôi keo tản nhiệt cho CPU

2 là bạn tra dầu cho quạt tản nhiệt

nếu 2 cách trên mà vẫn không được thì bạn nên thay quạt tản nhiệt mới cho CPU

tản nhiệt thôi bạn ơi, bạn đứng mua mấy cái tải nhiệt ở ngoài, mắc lắm.

Mình thì sắm cho con Laptop mình 3 cái quạt 12V , quạt lạnh máy lun( 1 cái quạt 12V = 35k , 1 cái cục biến điện nữa là 40k ==> rẻ hơn cái quạt tản nhiệt bán trên thị trường )

Core i : 25-35 độ

Ổ cứng : 31 độ ah .

Pro chưa ?

Khi xài, ngồi kế máy tính mà mình lạnh lun

Mềnh cũng đang bị dính vụ nóng máy đây

Đang dùng con HP G42 - Corei3 - Ram2GB. Mới dùng được gần 1 năm, còn bảo hành nguyên tem. 3-4 tháng đầu không sao, dạo này sau khi nghịch nghịch, cài cài linh tinh thì vừa bắt đầu dở chứng. Máy nóng kinh khủng, lúc đầu cứ làm gì hơi nặng là CPU use nhảy lên 100% luôn, sau này mình chỉnh cái power option thì nó lại bình thường. Đc một thời (gian) gian, vừa Cr-ack lại win7 xong thì nó lại dở chứng, không lên 100% nhưng toàn 50-70%, quạt chạy u u. Mở Task ra xem nhưng không thấy gì bất thường, chỉ thấy cái KIS nó nhảy lên nhảy xuống chiếm đa số dung lượng

Giờ đang cho nó nghỉ, online bằng máy bàn

Tính mang ra bảo hành nhưng mà phải mất cỡ 1 tháng để nó gửi về hãng bảo trì rồi lại chuyển ra nên lười không đi

Các chủ đề có liên quan khác