duykaka54

Đọc báo Echip thấy trong VISTA có chương trình ReadyBoost ( biến USB thành RAM ).Vậy không biết có chương trình nào có chức năng tương tự như trên ( biến USB thành RAM ) mà hổ trợ trong windows XP ko? Nếu trong diễn đàn có ai biết thì chỉ mình cái ^>^

Được mà bạn ơi

Many XP users are desperate to use a feature like Vista Readyboost on XP. It seems in some cases that people hate to wait for a program to be released; which is a shame considering how the best things in life comes with patience. However, for those of you who can’t wait for to release a simple application, you can use Windows XP unspoken Readyboost Feature.

NOTE: Before reading the info below, be aware that even though it may appear simple, most people don’t know how to activate this feature properly. As a result to the aforementioned, many don’t achieve the expected results -> [For these users, I advice you to be patient and to wait for programmers to do their jobs]-> ALSO, BE SURE YOU HAVE A READYBOOST COMPATIBLE FLASK DRIVE, otherwise, you won’t see any difference in Window performance (even though you can use this feature on any flask drive).

XP Readyboost Configuration: Keep Reading

Right click on My Computer, go to Properties, and then navigate to the Advanced or Performance tab.

After you have reached this point, follow the images below.

Once you have reached the screen above, select your flask drive, and add it to your (paging size is up to you).

*It is recommend making a partition just for file swaping (if using a instead of a flask drive), so that system fragmentation won’t force the swap file to fragment as well.

*As investigated by Morara*: The max amount of swap per drive is 4GB, but you can put more by spreading it out across multiple drives. As far as size, a general rule of thumb is to use twice your until you break 2GB on a desktop (CAD and servers might require more), then use an amount equal to your RAM.

Enjoy

chức năng của ReadyBoost

Với công cụ ReadyBoost, bạn có thể tận dụng dung lượng của một ổ đĩa flash USB để làm bộ nhớ RAM cho máy tính. Nếu xét về kinh tế thì rõ ràng, bạn sẽ được lợi rất nhiều, bởi vì flash USB 1 GB hiện nay có giá chỉ hơn 15 USD, so với giá gần 100 USD nếu bạn đầu tư mua thanh RAM 1 GB. Đây cũng là một giải pháp để bạn tăng thêm dung lượng của bộ nhớ RAM hiện tại lên 2 GB hay hơn

Vấn đề đặt ra ở đây là sử dụng kết hợp giữa thanh RAM 512 MB hiện tại với một ổ đĩa flash USB có dung lượng bao nhiêu là tối ưu? Theo thông tin từ Microsoft thì ReadyBoost có thể sử dụng tối thiểu 256 MB và tối đa là 4 GB dung lượng của ổ đĩa flash USB để làm dung lượng bổ sung cho bộ nhớ RAM của máy tính. Microsoft cũng khuyến cáo người dùng về tỉ lệ kết hợp giữa flash USB với dung lượng RAM hiện tại là 1:1 hay 2,5:1. Ví dụ, nếu máy tính hiện tại của bạn có 512 MB RAM thì bạn có thể mua một ổ đĩa flash USB có dung lượng từ 512 MB tới 1,25 GB. Nếu dung lượng RAM hiện tại của bạn là 1 GB thì bạn nên trang bị một ổ đĩa flash USB có dung lượng từ 1 GB đến 2,5 GB. Một lưu ý quan trọng là bạn nên chọn các loại flash USB của các hãng có uy tín để có được kết quả tốt nhất từ ReadyBoost.

Sử dụng ReadyBoost

Để bắt đầu sử dụng ReadyBoost, đầu tiên, bạn tiến hành gắn flash USB vào cổng USB của máy tính. Tiếp theo, chọn Speed up my system từ cửa sổ Autoplay vừa hiện ra. Tiếp theo, chọn thẻ ReadyBoost từ cửa sổ Properties, tiếp tục đánh dấu chọn vào mục Use this device, kéo con trượt hay nhập dung lượng muốn sử dụng làm bộ nhớ RAM trong mục Space to reserve for system speed (tối thiểu là 256 MB và tối đa là 4 GB). Sau cùng, bấm OK để hoàn tất

Lưu ý là chỉ có windows Vista mới có chức năng này

Nicky

Cái tác dụng này cũng cầu kì lắm! Mình đang dùng Windows Vista và cũng sử dụng chức năng này nhưng nó kén USB lắm, ngoài ra kết nối USB cũng phải đảm bảo tốc độ. Nếu bạn dự định sử dụng chức năng này thì nên dùng USB Kingston, JetFlash, tránh cái Jorg ADATA hay mấy loại linh tinh ra. Mình vừa test mấy loại đó và nó báo không đủ tiêu chuẩn sử dụng.

PeMit có thể dịch chỉ dẫn này để anh em dễ sử dụng không vậy chứ bản tiếng Anh này đâu phải ai cũng có thể đọc được đâu ( như mình chẳng hạn ^>^)

Sao mình làm như chỉ dẫn trên nhưng sao chẳng thấy dung lượng Ram tăng lên vậy (dxdiag) ! mà bù lại thì dung lượng USB bị mất như lúc mình Set

Baron

Mình chỉ dịch đoạn chỉ dẫn thôi nhé

Chuột phải ở My Computer, chọn Properties, sau đó chọn tab Advanced or Performance.

Sau khi đến đó, bạn theo ảnh sau.

Bạn hãy chọn ổ USB của bạn và thêm vào bộ nhớ tùy vào ý của bạn.

Vậy thì làm sao biết được USB vừa thành RAM vậy PeMit , mình vo dxdiad và Properties My Computer rồi mà chẳng thấy windows cộng thêm 200MB mà mình vừa Set , mà chỉ thấy dung lượng của USB bị mất đi 200MB thôi

lonelyakitek

dongthong Vậy thì làm sao biết được USB vừa thành RAM vậy PeMit , mình vo dxdiad và Properties My Computer rồi mà chẳng thấy windows cộng thêm 200MB mà mình vừa Set , mà chỉ thấy dung lượng của USB bị mất đi 200MB thôi Bạn vào Properties My Computer nó chỉ hiện RAM thật mà bạn cắm thôi Còn share RAM như thế này thì hình như nó không hiện thì phải, mình biết với máy thôi thì phải

vậy thì có link down+Cr-ack không pemit, share cho anh em cái nèo.

Khè khè, trong diễn đàn cũng cóa, down về xài lẹ

Hóa ra mình nhầm, lại gửi gắm google vậy

bachanlua_tihon

mình dịch nè

Nhiều XP người sử dụng tuyệt cú vọng để sử dụng một Đặc tính như Viễn cảnh Readyboost Trên XP. Nó có vẻ trong một số trường hợp mà những người nóng lên để đợi một chương trình sẽ được giải phóng; mà là một sự xấu hổ xem xét những thứ trong cuộc sống đạt đến với tốt nhất như thế nào patience. Tuy nhiên, (cho) người (vật) của bạn mà không thể đợi những lập trình viên để giải phóng một ứng dụng đơn giản, bạn có thể sử dụng Đặc tính Readyboost hiểu ngầm Windows XP..

Ghi chú: trước khi đọc thông tin ở dưới, ý thức được rằng mặc dù nó có thể có vẻ đơn giản, đa số những người không biết làm sao để kích hoạt đặc tính này properly. Như một kết quả tới vừa nêu trên, nhiều người (vật) không đạt được những (kẻ) kỳ vọng kết quả> [For these users, I advice you to be patient and to wait for programmers to do their jobs]-> Cũng, (thì) Chắc chắn Bạn Có Một READYBOOST Thích hợp Bình Điều khiển, cách khác, Bạn sẽ không nhìn thấy bất kỳ sự khác nhau nào trong sự thực hiện Cửa sổ (mặc dù Bạn có thể sử dụng đặc tính này trên bất kỳ sự Truyền động Bình nào)..

Cấu hình XP Readyboost: Pháo đài đọc.

Nhấn phím phải trên máy tính Tôi, đi đến những thuộc tính, và định hướng tới bảng Tiên tiến hay Thực hiện..

Sau bạn vừa đạt đến điểm này, đi theo sau những ảnh ở dưới.

Một lần bạn vừa đạt đến màn ảnh ở trên, lựa chọn sự truyền động bình (của) các bạn, và thêm nó vào kí ức (của) các bạn (kích thước phân trang là tới bạn)..

*Nó đang khuyến cáo làm một sự phân chia (khu) chỉ (cho) hồ sơ trao đổi (nếu chuyện sử dụng một ổ cứng thay vì một bình điều khiển), sao cho sự phân đoạn hệ thống đó sẽ không bắt buộc hồ sơ tráo đổi vỡ ra từng mảnh nữa..

*Như điều tra bởi Morara*: Số lượng max (của) sự tráo đổi trên sự truyền động là 4 GB, nhưng bạn có thể đặt Hơn Bằng chuyện phổ biến nó ở ngoài ngang qua nhiều điều khiển. Như kích thước, một kinh nghiệm chung sẽ sử dụng hai lần Bộ nhớ (của) các bạn cho đến bạn gãy là 2 GB trên một máy để bàn ( Những trạm làm chuyện Tiểu nhân và những người phục vụ có thể đòi hỏi Hơn), Rồi sử dụng một số lượng bằng Bộ nhớ (của) các bạn..

Hưởng thụ

THÔNG BÁO LÀ TUI TRẢ HIỂU J` CẢ BẠN peMIT A`

bebong_mimi

Như vậy là USB biến thành Ram được, nhưng giờ cho mình hỏi là ổ cứng di động có thể làm như USB hay không?

black_cat

kiwihotmit Như vậy là USB biến thành Ram được, nhưng giờ cho mình hỏi là ổ cứng di động có thể làm như USB hay không? USB thành Ram nó cũng chỉ hỗ trợ 1 phần nhỏ nhỏ thôi , chứ không nhiều lắm đâu , nếu không người ta sản suất ra Ram làm j` , làm sừ vài cái USB cắm vào máy còn hơn

còn nếu ổ cứng mà tương tự USB thì chắc là phải windows 2008

cool_girl2404

có phần mềm eboostr 1.1 chạy được trên XP kìa, mấy bạn hok biết ah.

Link down nè :

Down được thanks dùm!

Baldric

dongthong Đọc báo Echip thấy trong VISTA có chương trình ReadyBoost ( biến USB thành RAM ).Vậy không biết có chương trình nào có chức năng tương tự như trên ( biến USB thành RAM ) mà hổ trợ trong windows XP ko? Nếu trong diễn đàn có ai biết thì chỉ mình cái ^>^ Đó, Phần mềm dùng cho windows XP đây cùng chỉ dẫn nhé. OK( có Cr-ack đấy nhé bạn, k phải demo đâu nhé)

Link :
Nếu thấy hay thì Thanks nhé

Gilley

cái này thơm à nha nhưng mà có 1 số ý kiến thế này các bạn cùng nhau nghiên cứu nha

Các chủ đề có liên quan khác