ct_bp783

Sau khi bạn vừa xuất ra được 1 file video phục vụ cho công việc, buổi thuyết trình.....nào đó. hay đơn giản là bạn download nhạc, phim mà bạn yêu KẾT từ trên mạng về computer của bạn, bạn muốn nghe lại, xem lại hay tặng bạn bè... Bạn muốn chép ra đĩa để xem trên đầu DVD, VCD, để lưu lại... Bài viết sau sẽ chỉ dẫn chi tiết bạn cách ghi (burn) đĩa

I. CHUẨN BỊ:

1. Chương trình Nero: các bạn có thể mua đĩa Nero ở các cửa hàng tin học có đầy đủ key về cài đặt cho nhanh. hay download trên mạng về tự cài đặt

2. Ổ đĩa ghi (CD-RW, DVD-RW)

3. Đĩa trắng

II. GHI ĐĨA:

Bạn chạy Nero Start Smart để bật chương trình lên.

Tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn, Nero chia ra rất nhiều mục. Mình sẽ giới thiệu qua trước các định dạng đĩa, tùy theo nhu cầu ghi đĩa mà các bạn lựa chọn chọ phù hợp:

- Audio CD: là đĩa nhạc CD mà bạn hay mua ở ngoài thị trường, đĩa này có đặc điểm:số lượng bài hát thường ít: 14 - 20 bài, nhưng chất lượng nhạc hơn hẳn mp3 và muốn copy vào máy tính để nghe thì chỉ có 1 cách là dùng chương trình RIP lại thành Mp3 hay Wav. Loại này khi chép nhạc vào đĩa CD thì phụ thuộc vào số phút ghi trên đĩa CD, ví dụ đĩa CD trắng thường có dung lượng 80min thì nó ghi được tối đa 80 phút nhạc (bạn nên xài những loại đĩa chuyên ghi Audio, chẳng hạn: Phono Mitsubishi, Melody đen 2 mặt, Umax Audio..cho âm thanh vượt trội hơn hẳn các loại đĩa thông thường)

- Mp3 CD: Là đĩa chứa rất nhiều bài nhạc nhưng vừa nén lại thành file Mp3 và bạn có thể copy và paste vào máy tính của mình bất cứ lúc nào mà không cần dùng chưong trình thứ 3 để RIP lại, chứa được khoảng trên dưới 100 bài nhạc Mp3 tùy theo dung lượng của bản nhạc đó, khi burn, bạn có thể add rất nhiều bài hát cho đến giới hạn của nó là 700MB thôi

- DATA CD: ghi đĩa game, hình ảnh hay đơn giản là những dữ liệu mà bạn muốn ghi ra đĩa để lưu trữ, gửi cho đối tác, bạn bè...

- Video CD (VCD): Là đĩa hình, đĩa phim, và bạn có thể copy và paste vào máy tính của mình, bằng cách vào thư mục MPEGAV và trong này có chứa từng bài hát hình, theo thứ tự AVSEQ01.DAT cho đến hết. Loại đĩa này cũng phụ thuộc vào số thời (gian) lượng của đĩa tương tự như đĩa Audio CD, phim đó dài 120 phút thì buộc phải chép ra 2 đĩa VCD, và đĩa Video CD này có chất lượng phân giải hình ảnh thấp vào

320x240 mà thôi.

- Super Video CD (S-Video) cũng tương tự đĩa VCD, nhưng chất lượng hình của đĩa này cao hơn đĩa VCD (cũng còn tùy vào nguồn mà ta chép nữa) >>> ít khi xài

- DVD Disc (data/video): tương tự đĩa VCD nhưng có dung lượng rất cao, thông thường là 4.7GB so với 700MB của CD, khi ghi đĩa dạng video thì chất lượng hình cực nét, xem rất đẹp, và cũng phụ thuộc vào giới hạn phút của đĩa DVD (120'). Hiện nay có rất nhiều người chuộng loại đĩa double layer (2 lớp không phải 2 mặt nha anh em) có dung lượng đến 8.5GB, tuy nhiên bạn chỉ ghi được tốc độ 1 - 2x, tối đa 4x nên khá mất thời (gian) gian. Và cách chép các loại đĩa này cũng tương tự như ghi đĩa CD tùy định dạng data hay video thôi.

1. Ghi đĩa DATA CD or DATA DVD

Sau khi bật Nero Start Smart lên, bạn chọn vào cái biểu tượng DATA(thường ghi MP3, data hình, game, mp4.. dữ nguyên định dạng của dữ liệu & chỉ có thể xem trên computer)

Chọn Make a Data CD hay Make a Data DVD tùy theo loại đĩa và nhu cầu của bạn. Sau khi chọn cửa sổ Nero Express sẽ bật lên.

Để thêm dữ liệu vào đĩa, bạn chọn nút Add. Một cửa sổ hiện ra toàn bộ dữ liệu của máy bạn, bạn chỉ chuyện browse tới dữ liệu cần chép và nhấn vào nút Add, có thể chọn nhiều, chọn hết cho đến vạch màu vàng là giới hạn của đĩa thôi

Sau khi vừa thêm xong thì bạn nhấn nút Close lại

Ở cửa sổ ban đầu sẽ hiện ra rõ hơn data bạn vừa thêm

Sau khi vừa chắc là dữ liệu vừa thêm xong, bạn nhấn Next

• Current Recoder là tên ổ đĩa ghi của bạn nếu máy bạn có nhiều ổ ghi thì chỉ chuyện chọn ổ ghi đó

• Disc Name: bạn có thể đặt tên cho đĩa CD/DVD này

• Number of Copies: bạn muốn chép đĩa này ra bao nhiêu bản thì nhập vào số lượng, mỗi khi đĩa chép xong, nó sẽ đẩy ra và bạn cho đĩa trắng vào, nó sẽ tự động ghi tiếp tục đến hết

• Allow files to be Added later (multisession disc): Nếu đĩa CD của bạn chép chỉ có ít dữ liệu (dưới 500MB) và sau này, bạn muốn ghi thêm vào dữ liệu nữa thì đánh dấu chọn chức năng này, nhưng bạn sẽ chỉ chép được 1 đĩa thôi, không chép 1 lần hàng loạt được & cũng không nên lạm dụng chức năng này nhiều vì thường ta sử dụng đĩa chỉ có khả năng ghi 1 lần vì vậy khi sử dụng chức năng này, khả năng bảo quản dữ liệu không cao do Nero chưa đóng đĩa (close disc) để bạn có thể ghi tiếp dữ liệu vào

• Writing speed: và để chỉnh thêm tốc độ ghi thì bạn nhấn vào mũi tên bên hông của nó, sẽ bật ra 1 khung chọn: thường không nên chọn tốc độ Maximum của đĩa mà chỉ nên chọn 1/2 tốc độ, thường là 16x - 24x đối với CD, 8x - 12x đối với DVD (bạn nên lưu ý là để tốc độ ghi càng thấp thì khả năng rớt đĩa càng thấp & đĩa bảo quản càng được lâu)

Xong bạn chọn Burn và nó sẽ ghi ra đĩa cho bạn. Sau khi xong đĩa sẽ đẩy ra, và Finish

2. Tạo 1 đĩa Audio CD :

Cũng lại là Nero Start Smart nhé, bạn chọn nút Audio

Sau đó chọn Make Audio CD

Một cửa sổ cũng y chang như cái cửa số Add data, mà cái này là Addfile nhạc, Only file nhạc, bạn có thể add file Mp3, WAV, WMA, ACC, OGG.... nó sẽ tự động chuyển sang đĩa Audio dạng track cho bạn

Cũng tương tự như thêm Data, bạn thêm vào các file nhạc, nhớ để ý đến thanh min ở dưới

Nếu nó vượt qua màu xanh và đổi thành màu vàng, màu đỏ, nghĩa là thời (gian) gian các file nhạc cộng lại vừa hơn 80 min nếu dùng đĩa 80min. Và bạn phải xóa bớt nó nhé

Sau đó cứ chuyện Next, chọn các thông tin: Ổ ghi, Đặt tên đĩa, Số lượng, Tốc độ ghi và Burn tương tự như burn Data CD

3.Tạo đĩa Video CD (hay là DVD Video): có thể xem trên các đầu đĩa gia dụng

- Cũng vẫn lại là Nero Start Smart luôn, mà chọn chức năng Photo And Video

- Sau đó chọn Make Video CD or Make Video DVD

- Và cửa sổ thêm file Video hiện ra, cũng hơi tương tự các mục khác

Capture video: nếu bạn có các file film từ máy quay phim băng từ, thì nhấn nút này và cắm máy quay vào, Nero sẽ ghi lại file hình này

Add video files: nếu bạn vừa có file Video trong máy và muốn burn thành đĩa thì nhấn vào đây và thêm file video

Make movie: Nút này bạn sẽ được chuyển qua chương trình làm phim, ví dụ: ghép các đoạn phim lại làm 1, ghép các hình lại thành 1 đoạn phim....

Ở đây mình sẽ chỉ cách thêm các file film có sẵn trong máy computer của bạn >>> bạn chọn Add Video Files: cửa sổ add file sẽ hiện ra, bạn chỉ cần add video file vào là OK, hổ trợ DAT, MPG, Mp4, AVI, WMV ....

Sau khi Add, bạn chờ cho Nero chuyển sang định dạng đúng của đĩa bạn(tùy định dạng file mà nhanh hay rất lâu)

Khi kiểm tra xong, nó sẽ đưa ra thông báo nếu có lỗi, thường thì lỗi nhiều nhất là thời (gian) gian của film quá dài so với đĩa, bạn cần cắt bớt, nếu film ngắn thì bỏ qua bước này (xem dưới thanh dung lượng, không dài quá màu đỏ)

Tiếp bạn nhấn Next để bắt đầu ghi, và cửa sổ hiện yêu cầu bạn chọnTemplate, tạo menu tương tự đĩa DVD vậy.

Nếu không muốn tạo menu cho rắc rối thì bạn chọn Do not create a menu

Tiếp đến bạn cứ chuyện Next, chọn các thông tin: Ổ ghi, Đặt tên đĩa, Số lượng, Tốc độ ghi và Burn tương tự như burn Data CD/DVD vậy

Chúc bạn thành công.
nhớ Thank đó

Fabio

mọi ng cho em hỏi 2 câu hỏi..

em dow 1 bộ phim có đuôi .mkv sau đó em dùng TTC đổi sang .mpeg rồi ghi vào đĩa VCD bằng Nero8 nhưng sao không xem được trên đầu đĩa dân dụng.. trong khi đó file vừa đổi xong lại xem bằng MPC ngon..

em muốn ghi đĩa DVD thì phải có 1video đuôi .VOB hay là thế nào ạ.. tất cả ng giúo em với..em Thank nhiều

vanhoangquy tất cả ng cho em hỏi 2 câu hỏi..

em dow 1 bộ phim có đuôi .mkv sau đó em dùng TTC đổi sang .mpeg rồi ghi vào đĩa VCD bằng Nero8 nhưng sao không xem được trên đầu đĩa dân dụng.. trong khi đó file vừa đổi xong lại xem bằng MPC ngon..

em muốn ghi đĩa DVD thì phải có 1video đuôi .VOB hay là thế nào ạ.. tất cả ng giúo em với..em Thank nhiều muốn ghi DVD thì qua đây nhé :d

30_03

chao ban!!! minh muon chep 1 cai dia DVD karaoke ma không biet phan mem ConvertXtoDVD ma ban noi o tren co the chep dc không vay?

moi duoi dieu chep dc dung ko?

bạn ơi cho mình hỏi mình ghi dĩa karaoke mỉnh ghi ra dĩa rồi khi để dĩa vào đầu dĩa gia dụng thỉ chỉ có hình mà không có tiếng, bạn chỉ cho mình làm sao mới có tiếng được vậy bạn

johasuju

mình đã làm đúng các bước đến phần add video files, video của mình toàn đuôi mp4, mình nghĩ sẽ được nhưng khi add thì k add được đuôi mp4 mà chỉ add được đuôi .DAT??? ai đó dạy mình cách làm đĩa hình đuôi .MP4 với!

dj_elnino

Chào bạn ! Tại sao khi ghi đĩa CD mình cũng làm các bước đúng như trình tự nhưng lại không thể ra được CD đuôi WAV như mình muốn.. ban có thể giúp mình bắt bệnh vấn đề này được ko? Xin Thank rất nhiều.

tctuvan

@johasuju
Đuôi Mp4 cũng có rất nhiều loại, cùng là.mp4 những codec khác nhau thì cũng khác nhau, nhiều khả năng video của bạn là loại mà Nero không hỗ trợ. Bạn có thể dùng search_Total_video_converter.html Total video converter tìm tại diễn đàn để download, cài rồi convert sang loại Mp4 bình thường là được
@dj_elnino
Đĩa CD thì chắc chắn là đuôi Wav rồi, Vì vậy nếu cậu ghi được ra đĩa CD rồi thì khỏi lo, chắc chắn trong CD là wav.
Để nghe, hay copy nhạc từ CD bạn không thể chỉ vào My computer >> Ổ CD, copy paste, vì trong đó chỉ chứa Các Shortcut. Bạn có thể dùng Windows media player để Rip nhạc từ CD.

Chú ý là tốt nhất nên để tốc độ ghi đĩa trung bình thấp, không bao giờ nên ghi tốc độ trên 32

dj_elnino

Thank bạn đã quan tâm tới chủ đề của mình, nhưng ý mình thắc mắc là mình không ghi dc ra đĩa CD để có thể đọc dc trên các loại đầu đĩa thông thường, những gì mình in dc ra nó chỉ là những Track có hiển thị như sau ( khi minh di chuột vào đó )
" Type : Compact Digital Audio
Date : Modifide : ngày /giờ burn đĩa..
size : 44 bytes "
..Trong khi các track đuôi WAV bình thường luôn hiển thị đầy đủ Type : WAVE Sound, bit rate và size...
Những track này chỉ nghe lại được trên Computer của mình dc thôi bạn ah. Phiền bạn giải thích lại hộ mình sự cố này được ko? Thank bạn !

Các chủ đề có liên quan khác