funfubi_yhdp

Mới mua laptop về sau khi cài đầy đủ chương trình cần thiết và update đầy đủ cho Windows (có bản quyền) chúng ta muốn Ghost lại Windows để Backup, các bạn cũng có thể dùng chức năng Recovery nhưng cách này mất thời (gian) gian khoảng 2h nhưng đôi khi lại mất những chương trình vừa cài và các bản update sau này. Tuy nhiên không phải đĩa Hiren's Boot nào cũng ghost được, sau thời (gian) gian mày mò để giải quyết sự cố mình sẻ chia với các bạn cách mà mình vừa làm được nếu có post trùng chủ đề mong Admin bỏ qua cho.

các bạn ra tiệm mua đĩa Hiren's BootCD 12.0 hay tìm trên mạng down về rồi ghi ra đĩa nha. Khi boot hiện ra các mục chọn các bạn chọn dòng "Dos Programs" sau đó chọn mục "Custom Menu..." -> chọn "Ghost" -> chọn Ghost (Normal) -> bắt đầu chương trình Ghost.

Nếu không Ghost được bằng cách trên thì các bạn khởi động đĩa boot lại chọn mục "Mini Windows XP" sau khi trình Mini Windows khởi động các bạn chọn vào biểu tượng HBCD Tool trên màn hình desktop hay mở Windows Explorer lên ở cửa sổ bên trái chọn vào ổ CD -> chọn thư mục HBCD/Win Tool, ở cửa sổ bên phải tìm chạy file "Ghost32.cmd" -> bắt đầu cửa sổ chương trình Ghost trong Mini Windows đến đây các bạn có thể ghost bình thường rồi đó.

Chú ý: khi ghost các bạn nhớ cẩn thận chọn đúng Partition chứa windows và lưu sang phân vùng khác vùng Recovery

2 cách này mình vừa test OK trên Laptop Sony Vaio và HP Pavilion DV6 chắc các dòng máy khác cũng vậy.

Chúc các bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác