thailinh_se7en

Phần mềm hỗ trợ tải dữ liệu Internet Download Manager (IDM) vừa không còn xa lạ gì với người dùng máy tính trên thế giới nói chung và ở Việt Nam nói riêng. Với tốc độ tải vượt trội và nhiều chức năng tương thích với các trình duyệt thế hệ mới, IDM gần như vừa trở thành công cụ phải có ngay sau khi cài Windows.

Phần lớn người chơi HD đều sử dụng nguồn phim được sẻ chia qua các host sẻ chia điển hình như Mediafire, Megaupload, Rapidshare… Tuy nhiên, các trang web này hầu hết đều giới hạn dung lượng tối đa cho file tải lên. Và khi người up phải chia tập tin vài GB thành hàng chục phần, bạn sẽ gặp nhiều khó khăn để có được hết số dữ liệu cần thiết. Và để hạn chế "công sức" dành cho chuyện này, hãy tham khảo thuật thuật dưới đây.

Lấy ví dụ chúng ta cần tải một bộ phim HD nằm tại Mediafire (một host rất nổi tiếng do tài khoản miễn phí cũng không cần "đếm giây" và cho phép bạn tải song song nhiều link cùng lúc) và nó được phân ra khoảng 40 file 100MB.

Và giờ là bước mà nhiều người chơi HD tỏ ra chán nản nhất. Họ phải click vào từ link tải chờ load xong, rồi làm tương tự thế. Điều này khá tốn thời (gian) gian, cần sự chăm chút tỉ mỉ của người dùng. Tất nhiên, bạn cũng có thể download song song nhưng nếu làm vậy, khả năng mất file là cực lớn.

Song, nếu bạn biết cấu hình sử dụng chức năng Scheduler (đặt lịch) có sẵn trong IDM tất cả phiên bản, thì công chuyện của bạn chỉ còn là vài phút click mở link. Thời gian còn lại trong lúc chờ máy tải lần lượt các file, bạn có thể yên tâm đắp chăn đi ngủ. Thậm chí, khi tải xong, chương trình còn biết tự động tắt máy tính để tiết kiệm điện năng. Và sáng hôm sau, bạn chỉ cần mở máy lên và tận hưởng những bộ phim HD chất lượng mà mình vừa tải được.

Scheduler khi được kích hoạt sẽ tự động tải lần lượt các file chưa trả tất trong cửa sổ IDM. Vì thế, chuyện đầu tiên của bạn là Click hết tất cả các phần của link để đường dẫn được đưa vào phần mềm. Thay vì nhấn Start Download như bình thường, bạn hãy nhấn Download Later để đưa file này vào Scheduler.

Làm tương tự với các file còn lại, khi trả tất phần add link, IDM của bạn trông sẽ như thế này.

Đến đây, bạn nhấn vào nút Scheduler có biểu tượng hình chiếc đồng hồ trên thanh công cụ để mở Scheduler lên.

Thẻ File in the queue sẽ liệt kê tất cả các file chưa trả tất đang có trong queue của IDM và bắt đầu lần lượt tải sau khi bạn nhấn nút Start Now ở bên dưới. Bạn có thể điều chỉnh để IDM down nhiều file cùng lúc bằng cách chọn số file ở ô Download X file at the same time.

Để máy tính tự động tắt khi trả tất, bạn chuyển sang thẻ Schedule và đánh dấu vào 2 ô chọn cuối cùng như hình.

trích từ genk.vn

Chúc các bạn thành công!

Bài rất hay. Thủ thuật hữu ích vậy mà mình chưa biết. Thanks nhiều ( không thấy nút thanks đâu, chẳng lẽ lại ấn vào " Tố cáo vi phạm ".

ngoc_xinh_nl

Bài rất hay. Thủ thuật hữu ích vậy mà mình chưa biết. Thanks nhiều ( không thấy nút thanks đâu, chẳng lẽ lại ấn vào " Tố cáo vi phạm ".

bạn mới zô!viết bài ít quá nên chưa thấy nút thank(bạn mới viết có 4 bài) viết chừng nào đủ 10 bài thì cái nút thanks nó hiện lên thui,khi đó thix thì ngồi click thank cả ngày cũng được!hehe!(không nhớ rõ là 10 hay 6 bài thì nó sẽ hiện,hehe,dạo này hơi đãng trí)

bài viết hay à!

bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask !

kelangbat2002

cái này biết rồi,lần trước nghịch bừa biết nó,bài viết rất hữu ích cho ai chưa biết

---------- Bài thêm lúc 08:50 ---------- Bài trước là lúc 08:49 ----------

ngoc_hieu8 bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask ! \]

làm gì có chuyện không bắt link =.="

ngoc_hieu8 bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask ! Có thể trình duyệt bạn xài chưa được add vào IDM

manhthuongle

ngoc_hieu8 bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask ! có thể do bạn xài chorom thử bằng ff xem sao?idm chưa hỗ trợ tối đa cho cr

mấy cài thủ thuật này mình bít từ lâu rùi.tưởng j mới lắm chứ

hoatuyet_love

Biết lâu rồi. Xài cho mf lâu lâu link nó về lại dạng web thì cũng bó tay hết. Cách nào xài được cho mf hay mấy host khác nếu có acc pre.

tra_cave

ngoc_hieu8 bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask ! Nếu bạn dùng firefox thì firefox nó bắt link trước IDM, bạn vào mục Tool/Download rồi chép liên kết tải đó rồi vào IDM dán là được.

Chúc bạn thành công.

dap_xe_ra_pho

Thank các bạn ủng hộ,vì thấy bài này hay nên up cho anh em ai chưa biết thôi.

---------- Bài thêm lúc 03:44 ---------- Bài trước là lúc 03:41 ----------

ngoc_hieu8 bạn rành về IDM cho mình hỏi sao mình tải ở trang 4share thì IDM không bắt link là sao ???? làm sao để nó băt link xin chỉ giáo thask ! có thể định dạng của film chưa tương thích với idm, bạn thử vào IDM opitions-file types-gõ tên đuôi down vào thôi khởi động lại FF down lại rồi thử xem sao. chúc xem thành công

neu ban chon dơnload later thi luc nay mf da mo cong cho ban roi,het thoi gian ma chua dow no dong cong nen tai ve chi duoc trang web,khong nen chon dơnload later ma chon copy link location,ták,ad patch dơnlload,check all,ok

blue_dream_1212

Hình như cách này chỉ áp dụng cho mediafire và vài hót thôi nhỉ?? rapid và megaupload áp dụng không dc thì fai??

Các chủ đề có liên quan khác