đây sau khi nhìn các bức ảnh này e muốn chụp dc những bức ảnh thế này

vẫn biết là ảnh đấy dc chụp bởi các máy có thể lấy nét vào mẫu thế nên có thể làm nhòe dc phông sau đi

nhưng em máy còi không có chế độ ấy

vậy em làm cái topic này mong có bác nào có phần mềm gì để có thể làm nhòe dc phông đằng sau mà không dùng PS không ?

fuck_me

Làm mờ hậu cảnh hình chụp bằng Photoshop
Có một vấn đề rất hay, đó và làm sao hình chụp làm nổi bật đối tượng trong tấm hình. Nếu sử dụng máy chụp hình chuyên nghề của những tay thợ chuyên nghề thì chuyện này có lẽ là không khó, nhưng với một máy PnS thì vấn đề này sẽ là khó khăn hơn, nhất là với máy Auto 100%. Có một cách đơn giản hơn, đó là sử dụng phầm mềm chỉnh sửa ảnh chuyên nghề (cái này thì chắc chắn là bất cứ ai cũng có thể làm được), đó là Photoshop. Hôm trước trong một entry của nhà KM, nhà NDC có đề cập vấn đề này, vậy mà bận bịu quá nên đến hôm nay mới có dịp đề cập lại vấn đề này được. Xin lỗi nhà NDC nhé, và hy vọng là qua đây nhà bên đó sẽ có thêm một chút mẹo vặt nữa để làm mấy tấm hình trang trí cho nhà cửa để đón Tết Nguyên Đán sắp tới.

Trong Photoshop (sau đây gọi tắt là PS), để chắc ăn, ta cứ Ctr+J để nhân đôi cái background lênphòng chốngkhi có lỡ tay làm hư thì có cái để phục hồi. Sơ lược cách làm mờ hậy cảnh bằng PS là ta sẽ làm mờ phía sau của đối tượng chính, và phía trước cũng sẽ làm mờ một chút cho nó tương tự như thật (mờ một chút thôi), vì để tập trung vào đối tượng mà trước cảnh hay hậu cảnh mà rõ quá thì có thẻ sẽ gây rối mắt hay mất tập trung cho người xem. Sau đây nhà KM sẽ dùng tấm hình chụp một bức tượng trong khuôn viên của một triển lãm HVNCLC làm ví dụ, sẽ làm nổi bật bức tượng bằng cách làm mờ phía sau và phía trước của bức tượng.
Tấm hình này sẽ được dùng làm ví dụ

1 - Dùng công cụ Lasso Tool (phím tắt là L) để khoanh vùng đối tượng chính của tấm hình (là bức tượng), ở đây tui dùng Magnetic Lasso Tool do giữa đối tượng và cảnh xung quanh có độ tương phản tương đối lớn. Cũng có thể dùng Polygonal Lasso Tool (cách này tui thích nhất, vì dễ dùng, do tay mình không được khéo rê chuột lắm) hay Lasso Tool (công cụ cơ bản) cũng được. Sau đó, tùy vào bức hình lớn hay nhỏ mà chọn feather lớn hay nhỏ, ở đây tui chọn là 10 (Ctr+Alt+D hay menu Select/Feather, gõ vào giá trị bằng 10) do bức hình này có kích tước khá lớn (8MPx).

2 - Tạo một lớp mới là hình bức tượng vừa được chọn (Ctr+J)

3 - Bây giờ ta sẽ làm chuyện trên lớp layer 1 mà ta vừa tạo lúc trước.

4 - Trên lớp làm chuyện (layer 1), dùng công cụ Rectangular Marquee Tool (phím tắt là M) để chọn phần hậu cảnh cần làm mờ.

5 - Chọn feather = 10 (tùy thuộc vào độ lớn hình của bạn)

6 - Làm mờ bằng chức năng blur, ở đây tui chọn Box Blur (menu Filter/Blur/Box Blur), tùy vào độ lớn của bức hình mà chọn giá trị radius, tui chọn 10. Nhấp OK để có hiệu lực.

7 - Làm lại bước 4.5.6 với vùng chọn nhỏ hơn (vùng làm mờ xa hơn ở phía sau) với feather = 20 và radius = 20. Làm lại các bước này với feather và radius lớn dần cho đến khi được bức hình ưng ý thì thôi.

Phía dưới của bức hình (tiền cảnh) cũng làm tương tự như trên.

Như vậy, chỉ với những thao tác đơn giản, ai cũng có thể làm cho bức hình của mình thêm sinh động với đối tượng nổi bật trong khuôn hình. Đây là cách làm mờ ảnh theo khoảng cách (phía trước => giữa => phía sau), chúng ta cũng có thể làm mờ xung quanh đối tượng bằng cách dùng vùng chọn là hình tròn, elip hay vùng chọn bất kỳ để tấm hình thêm sinh động.

Và cho thêm cái khung cho nó thêm phần hấp dẫn.

Nhà ai là cao thủ PS mà có vô tình đọc được cái entry này thì xin đừng cười nhé, vì tui vốn chỉ là a-ma-tơ thui mà. và ai có cách gì hay hơn thì vui lòng sẻ chia nhé.

(ketnoisinhvien.net)

Các chủ đề có liên quan khác