Stanwik

Mình lập topic này muốn bàn luận và sẻ chia với các bạn những suy nghĩ của mình về một lĩnh vực đang khá hot hiện nay

Đó là lĩnh vực "Công nghệ phần mềm"

Lĩnh vực này ở Việt Nam cũng không quá cũ cũng không quá mới.

Thế nhưng những cá nhân có đủ năng lực để viết những phần mềm hay là ít. Những cá nhân có năng lực thì cũng khó có khả năng viết được những phần mềm có thể tiếp cận ra thế giới vì một lý do "Nhân Lực". "Một cây làm chẳng nên non"

Mình có một số nhận xét về những phần mềm của việt nam ta - do chính dân ta viết, và phát triển. Không tính đến những cái Việt hóa hay gì gì đó lung tung..

1, Chức năng còn rất hạn hẹp

2, Khả năng ứng dụng chưa cao

3, Giao diện cũng chưa thật bắt mắt lắm ( nhưng tình hình này đang được cải thiện )

4, Phi lợi nhuận

Vì sao mình nói là bay lợi nhuận trong cái thứ 4?

Đối với các bạn - là người sử dụng thì đó có thể là ưu điểm của phần mềm nhưng đối với người viết thì đó có phải là ưu điểm không ?

Có thể là không vì họ mất công bỏ thời (gian) gian bỏ sức để viết phần mềm nhưng không nhận được một đồng công vay một lời khen chê, đánh giá có chuyên môn.

Vậy họ có muốn phát triển nữa không ?

Hầu như những phần mềm có vẻ có chất lượng và miễn phí thì họ có thể phát triển một số phiên bản sau cao cao. Nhưng một số phần mềm thấp chức năng hơn thì luôn dừng lại sau 2 -3 phiên bản, thậm chí là mãi ở phiên bản 1.0 hay Beta.

Tất nhiên có thể trên mạng có những phần mềm nước ngoài có chức năng tương tự và có cả Cr-ack

Vì vậy, nếu có một phần mềm Việt thật sự xuất sắc thì bạn có sẵn sàng bỏ trước ra để mua và sử dụng nó không ? ( Giá cả trong giới hạn có thể chấp nhận được )

Vậy các bạn cho mình một ý kiến xem:

1, Một phần mềm Việt có chức năng phong phú và hay có nên thu phí người dùng hay không ?

2, Nếu có thì mức phí là khoảng tầm bao nhiêu để ai cũng có thể mua được và khi mua không phàn nàn gì về giá cả ?

3, Khi người dùng bỏ trước ra mua phần mềm, thì người viết phải có những trách nhiệm gì với những người vừa đăng ký bản quyền đó ?

4, Bạn có muốn ủng hộ phần mềm Việt nếu nó thực sự tốt không ?

người ta phải làm mất bao nhiêu thời (gian) gian, bỏ bao nhiêu công sức mị chẳng thu phí. còn về giá thì hơi canên lựa chọn duy nhất cho đa số ng sd là hs, sv là dùng Cr-ack( IT mà không cờ-rách thì chúng nó khinh cho)

PS: tất cả các Phần mềm trên máy mih đều Cr-ack

Bạn G_D nói đúng

Người ta bỏ công bỏ sức suy nghĩ, viết và nâng cấp "Con cưng" của mình. Nếu như đứa con cưng của họ được đầu tư thì đương nhiên sẽ có chất lượng hơn là đứa con "Nuôi được vài hôm, chăm được vài hôm" rồi bỏ.

"Giá cả phần mềm, mình nghĩ là 1 cái thẻ điện thoại 10k hay 20k hay 1 -> 1.5 USD là vừa chứ ?"

Mấy phần mềm các bạn cài trên máy đều là những phần mềm nước ngoài. Họ bán toàn > 100USD 1 cái. Bên nước ngoài họ có ý thức họ vẫn mua nhiều chứ. Cái số bạn Cr-ack thì bõ gì so với số trước họ vừa thu được.

mânger25 Bạn G_D nói đúng

Người ta bỏ công bỏ sức suy nghĩ, viết và nâng cấp "Con cưng" của mình. Nếu như đứa con cưng của họ được đầu tư thì đương nhiên sẽ có chất lượng hơn là đứa con "Nuôi được vài hôm, chăm được vài hôm" rồi bỏ.

"Giá cả phần mềm, mình nghĩ là 1 cái thẻ điện thoại 10k hay 20k hay 1 -> 1.5 USD là vừa chứ ?"

Mấy phần mềm các bạn cài trên máy đều là những phần mềm nước ngoài. Họ bán toàn > 100USD 1 cái. Bên nước ngoài họ có ý thức họ vẫn mua nhiều chứ. Cái số bạn Cr-ack thì bõ gì so với số trước họ vừa thu được. bạn nói chí phải .....thanks

mânger25 4, Bạn có muốn ủng hộ phần mềm Việt nếu nó thực sự tốt không ? Câu này mình cũng xin trả lời thật là mình rất sẵn lòng ủng hộ!

điển hình như Phần mềm Lacviet MTD 2008 cho S60V6, mình vừa mua bản quyền dùng 3 tháng. 15k cho 3 tháng sử dụng rất là nhanh hết, nếu mà 15k dùng vĩnh viễn thì sẽ tốt hơn vì những ng không có điều kiện, không có trước (như sinh viên chẳng hạn) mới có thể xem xét mua. Cuối cùng cũng đành ngậm ngùi vác IDA ra cr nó.

Còn thằng Phần mềm Việt thứ 2 giá cắt cổ VietMap cho S60V5: 70USD, hic hic, bạn có dám bỏ ra tới 70USD để mua nó không (hơn 1tr4 đấy=50% lương của mình rồi) với số trước này... lại phải dùng IDA, hic hic.

Cho đến giờ mình cũng chỉ xxx mấy Phần mềm Việt đó thôi!

Theo mình, các nhà cung cấp Phần mềm nên hướng đối tượng. Mức sống trung bình của dân ta còn ít quá, không thể bỏ ra một đống trước để mua 1 cái hư không dc. Khi mà vẫn phải mưu sinh, dc bữa sáng lo bữa tối thì vấn đề bản quyền còn phải gác lại 1 bên thật xa đã. Tiền mua máy tính còn khó nói ji đến mua pm.

Kết luận còn có 1 câu nữa mình vừa từng đọc dc đâu đó trên mạng về vấn đề bản quyền: Thà cung cấp soft free còn hơn là viết nên một phần mềm mà tính bảo mật (an ninh) không có (hay quá dở)!

MacDubhgall

Em_be_hu Câu này mình cũng xin trả lời thật là mình rất sẵn lòng ủng hộ!

điển hình như Phần mềm Lacviet MTD 2008 cho S60V6, mình vừa mua bản quyền dùng 3 tháng. 15k cho 3 tháng sử dụng rất là nhanh hết, nếu mà 15k dùng vĩnh viễn thì sẽ tốt hơn vì những ng không có điều kiện, không có trước (như sinh viên chẳng hạn) mới có thể xem xét mua. Cuối cùng cũng đành ngậm ngùi vác IDA ra cr nó.

Còn thằng Phần mềm Việt thứ 2 giá cắt cổ VietMap cho S60V5: 70USD, hic hic, bạn có dám bỏ ra tới 70USD để mua nó không (hơn 1tr4 đấy=50% lương của mình rồi) với số trước này... lại phải dùng IDA, hic hic.

Cho đến giờ mình cũng chỉ xxx mấy Phần mềm Việt đó thôi!

Theo mình, các nhà cung cấp Phần mềm nên hướng đối tượng. Mức sống trung bình của dân ta còn ít quá, không thể bỏ ra một đống trước để mua 1 cái hư không dc. Khi mà vẫn phải mưu sinh, dc bữa sáng lo bữa tối thì vấn đề bản quyền còn phải gác lại 1 bên thật xa đã. Tiền mua máy tính còn khó nói ji đến mua pm.

Kết luận còn có 1 câu nữa mình vừa từng đọc dc đâu đó trên mạng về vấn đề bản quyền: Thà cung cấp soft free còn hơn là viết nên một phần mềm mà tính bảo mật (an ninh) không có (hay quá dở)! bác nói chuẩn. Nc' ta còn cùng kiệt đang pt làm sao so tỉ lệ vi phạm bản quyền cao hơn so vs các nước pt đk! ĐV ng vừa đi làm lương cao thì bấy giờ họ mới nghĩ đến chuyện bản quyền, đến chuyện bảo mật (an ninh) thông tin cá nhân, sợ Cr-ack, patch... có virus không an toàn thì họ mua. Còn đa số ng sử dụng máy tính việt nam thuộc diện hs, sv... cùng kiệt lấy đâu ra trước mà mua bản quyền! Thử hỏi bạn tính tổng sơ wa thì windows(OS)+ mấy soft lặt vặt như antivirus, IDM, Phần mềm dọn dẹp...và rất nhiều những Phần mềm cần thiết cho 1 pc đều cần $. vậy tổng lại là bao nhiêu lít!!

Nói chung là người viết thì cứ viết ai mua thì cứ mua nhưng ta chưa đi làm nên cứ Cr-ack đấy! ngại gì!

PS: chỉ 1 số Phần mềm viẹt bảo mật (an ninh) cao không Cr-ack đk: vd: bkav của bác Quảng.., kòn lại như lạc việt... đều bị Cr-ack hết òy

c8nh7_itc_2008

Thực ra thì mình cũng đang viết một phần mềm với chức năng convert ngang ngửa ToTal Video Converter hay bất kỳ phần mềm nào khác với những tích hợp thừa hưởng từ những phần mềm đi trước như watermark, ghép âm, ghép tiếng, cắt ghép video, chèn hiệu ứng phim.... ( Zoom Converter 2. Phần 1 vừa viết thử nghiệm nhưng chỉ là chức năng convert và cũng vừa public lên mạng rùi )

Đang đến giai đoạn trả thiện phần mềm.

Phần thì muốn thu phí để lấy trước nâng cấp cái máy tính cùi mía hay không thì kiếm chút trước mua bộ quần áo, đôi giày. Phần thì muốn Free cho tất cả người cùng dùng.

Mình đang đứng giữa 2 con đường không biết chọn cách nào nên mới lên đây hỏi các bạn thử xem.

Mình đảm bảo về chất lượng phần mềm và cũng đảm bảo luôn về câu nói "Phần mềm chất lượng" thì mình mới dám nghĩ tới chuyện thu phí chứ.

Mình đang đắn đo làm cái nút "Đăng ký bản quyền" hay cái nút "Quyên góp" thì hay hơn nhỉ ?

Mình tính, nếu để nút đăng ký bản quyền thì phần mềm mình sẽ thu tâm 25k/bản quyền vĩnh viễn luôn. Chắc được đó ha ?

10 người là mình có được cái áo rồi.

100 người thì mình có được cái ổ cứng mới rồi

1k người thì lúc đó mình sẽ để Free luôn

vanlinhna

xem chất lượng Phần mềm bác viết thế nào vừa chứ bjo đang xài TVC key của bác chiến_thần cho. Mình nghĩ bản đầu nên free để a e được dùng và đánh giá, sau đó lũy ý thì bác lên mấy ver, trả thiện dần dần thì thu phí cũng chưa muộn!

meocon80cc

G_D người ta phải làm mất bao nhiêu thời (gian) gian, bỏ bao nhiêu công sức mị chẳng thu phí. còn về giá thì hơi canên lựa chọn duy nhất cho đa số ng sd là hs, sv là dùng Cr-ack( IT mà không cờ-rách thì chúng nó khinh cho)

PS: tất cả các Phần mềm trên máy mih đều Cr-ack Mình cũng là IT! minh xài Cr-ack thường xuyên đối với những chương trình nước ngoài, Nếu bạn là dân IT có trước mua hết những chương trình trên máy và sử dụng chúng vào công việc. xin đảm bảo với bạn không ai khinh bạn cả những người coi chuyện mua như vậy là dại thì người nói ra điều đó mới dại.

Bạn có biết vì sao nước ngoài người ta có thể Cr-ack phần mềm chạy được như bản của nhà cung cấp nhưng tại sao họ lại vẫn chọn mua từ nhà sản xuất chúng?

- Đến 1 thời (gian) điểm nào đó vấn đề trước không còn trong đó nữa, mà vấn đề đặt ra là sự ổn định, được việc... nên họ sẵn sàng mua và nhà sản xuất chịu trách nhiệm về sự ổn định, được chuyện cho người dùng nó... -> giá sản phẩm cao.

- Nếu nhà sản xuất không làm được chuyện đó thì họ sẽ bị kiện và phải bồi thường cho người sử dụng về những tổn thất lỗi phát sinh do sản phẩm của nhà sản xuất gây ra.... -> mất uy tín

-Ở việt nam ta thì khác, chúng ta chưa ý thức được chuyện đó, làm chuyện phần nhiều thếu ý thức trách nhiệm, luật bảo vệ người tiêu dùng chưa rõ ràng, khi vấn đề phát sinh sảy ra thì thường phần thiệt thòi thuộc về người sử dụng... -> xài Cr-ack hay mua chương trình lụi...

Mình thường xuyên cài máy cho khách hàng, xài Cr-ack tối ngày, tất cả những chuyện đó mình ý thức được là không tốt, nhưng cài miễn phí chỉ tính công cài đặt hệ thống 1 lần, nếu có lỗi do chương trình mình không chịu trách nhiệm với họ .

Đã có khách hàng xài chương trình Cr-ack 1 thơi gian lỗi xảy ra mất hết dữ liệu hóa đơn chứng từ bị lỗi không thể khôi phuc được và cuối cùng phải tới nhà sản xuất nhờ họ khôi phục tốn cả chục chai trong khi mua sản phẩm chỉ khoảng hơn 1 chai vậy thì nên xài Cr-ack hay mua ?!

Theo ý kiến của riêng mình đồng quan điểm với vài ý kiến nên mua chương trình tuy nhiên:

- Hiện tại nếu nhu cầu và công chuyện chưa cho phép, nhất thời (gian) cần sử dụng thì có thể xài Cr-ack hay key dùng full sản phẩm, đó cũng là dịp để test chương trình sau đó quyết đinh mua hay không.

- Nếu có điều kiện mình cũng sẽ mua để được sự hỗ trợ từ nhà sản xuất, và giúp họ phát triển thêm phần mềm đăc biệt là những phầm mềm việt. mình không muốn sài Cr-ack, mình cũng tư vấn cho khách hàng như vậy, khi họ yêu cầu cài chương trình và dùng Cr-ack mình mới làm.

Thế theo các bạn

Để là mua bản quyền hay lad ủng hộ thì tốt hơn ?

cách thanh toán với số trước nhỏ mà ai cũng có thể mua được thì tầm 15K. Vậy thanh toán qua ngân hàng thì không ổn vậy có phương án nào ko?

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu thành phần hóa học và đánh giá tác dụng diệt tế bào ung thư của lá Xạ đen Y dược 0
D Đánh giá hiệu quả hoạt động của các ngân hàng thương mại cổ phần Việt Nam bằng mô hình DEA Luận văn Kinh tế 0
D Ứng dụng mô hình DEA đánh giá hiệu quả hoạt động của các Ngân hàng thương mại cổ phần Việt Nam Thạc sĩ kinh tế Luận văn Kinh tế 0
D Ứng dụng mô hình DEA đánh giá hiệu quả hoạt động của các ngân hàng thương mại cổ phần Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Đánh giá hoạt động Marketing bất động sản của Công ty Cổ phần đầu tư địa ốc Thắng Lợi Miền Trung Marketing 0
D Đánh giá công tác quản trị sự thay đổi tại công ty cổ phần sữa Việt Nam (Vinamilk) Luận văn Kinh tế 0
D Hoàn thiện công tác đánh giá thực hiện công việc tại Công ty Cổ phần Đầu tư Thành Quang Luận văn Kinh tế 0
D Xây dựng thang bảng lương theo đánh giá gía trị công việc cho công ty cổ phần đầu tư và xây dựng HUD3 Luận văn Kinh tế 0
D Nghiên cứu các hợp chất thành phần nhằm góp phần đánh giá tác dụng điều trị tiểu đường của cây Vối Khoa học Tự nhiên 0
D Tiêu chuẩn và phương pháp Đánh giá thực hiện công việc tại công ty cổ phần hóa dầu PETROLIMEX Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác