cuongquyt

Có nhiều phần mềm giúp bạn làm ra (tạo) 1 thanh Dock chạy song song với Superbar, nhưng như vậy cũng hơi bất tiện khi chạy cả 2 thanh cùng 1 lúc nên bài này chỉ dẫn các bạn làm thanh Superbar "lai" Dock.

Bước 1: Đầu tiên bạn cần làm ra (tạo) hiệu ứng các file được mở ra hình cánh quạt như hình vẽ.

Bạn cần download phần mềm Stand Alone Stack 2 :
. (Hoàn toàn free)

Mở phần mềm Stand Alone Stack, ở cột bên tay trái, chọn mục New Stack.

Trong mục Stack Name: gõ tên gì cũng được.

Trong mục Path: bạn để đường dẫn đến thư mục mà có các file bạn muốn làm ra (tạo) hiệu ứng.

Xong chọn Create Stack, click tiếp Create Shortcut, chọn thư mục bạn muốn lưu shortcut.

Tiếp đó bạn vào thư mục bạn vừa mới lưu shortcut, dùng chuột kéo vào thanh taskbar. Bạn click thử thì sẽ thấy các file bung ra với hiệu ứng hình cánh quạt.

Bước 2: Cho thùng rác xuống dưới thanh taskbar.

Trước tiên phải kích hoạt Quick Lauch trong Windows 7.

Bạn vào thư mục như trong đường dẫn

C:\Users\Tên người dùng\AppData\Roaming\Microsoft\Internet Explorer\Quick Launch

(Nếu không thấy folder AppData thì bạn phải kích hoạt chức năng Show hidden folder trong Windows)

Xóa hết các file trong thư mục Quick Launch, KHÔNG xóa thư mục User Pinned.

Chép Shortcut của thùng rác và để vào folder này.

Click chuột phải vào taskbar, bỏ chọn Lock The Taskbar.

Click chuột phải vào taskbar ->Toolbars -> New Toolbar, dẫn vào thư mục QuickLaunch ở trên.

Lúc này QuickLaunch sẽ như hình:

Click chuột phải vào chữ QuickLauch, bỏ chọn Show Text và Show Title.

Bước 3: Di chuyển Icon vào giữa.

Tạo một thư mục rỗng bất kỳ.

Click chuột phải vài Taskbar, chọn Toolbars -> New Toolbar -> dẫn vào thư mục rỗng vừa tạo.

Bạn kéo thanh Taskbar cho rộng lớn ra 1 chút, xong kéo chữ New Folder sang bên trái của thanh Taskbar. Bằng cách kéo xuống dưới rồi kéo qua trái.

Xong bạn dùng chuột kéo cho khung New Folder rộng lớn ra để đẩy các icon vào giữa.

Nhấp phải vào chữ New Folder, bỏ chọn Show Text và Show Title.

Kéo Taskbar về vị trí cũ.

Nhấp phải vào Taskbar, chọn Lock The Taskbar.

Sau khi xong hết 3 bước, bạn click chuột phải vào bất cứ chỗ nào Desktop -> Chọn View -> Bỏ chọn Show Desktop Icons.

Vậy là trả tất chuyện tạo Superbar trong windows 7 tương tự với thanh Dock trong Mac OS.

tieuyentubaby

hình như chỉ dùng cho taskbar bottom thôi nhỉ mình để Taskbar Top thì nó k sổ xuống được mà toàn sổ lên k à

hllc_yeuanh

httl hình như chỉ dùng cho taskbar bottom thôi nhỉ mình để Taskbar Top thì nó k sổ xuống được mà toàn sổ lên k à bạn làm sai ở gd nào đó chứ làm gì có chuyện không được.Mình test taskbar Top thành công lắm.Nếu bạn muốn làm như chủ thớt thì cứ làm ra (tạo) taskbar ở bottom rồi cầm chuột rê cho taskbar lên Top là OK thôi

Huw

cái này mình cài lâu ùi...

nhưng mà nó vẫn chỉ đổ lên được thôi, k đổ xuống hay ngang được... nhưng 1 số ng lại bình thường.. chả hiểu sao nữa

bro ơi cho hỏi về bước 2,

làm sao để xóa cái thùng rác trên màn hình?tạo đựoc shortcut ở quịck launch rồi

ohle.com94

DevilT

Bước 2: Cho thùng rác xuống dưới thanh taskbar.

(Nếu không thấy folder AppData thì bạn phải kích hoạt chức năng Show hidden folder trong Windows)

Bước 3: Di chuyển Icon vào giữa.

Bạn kéo thanh Taskbar cho rộng lớn ra 1 chút, xong kéo chữ New Folder sang bên trái của thanh Taskbar. Bằng cách kéo xuống dưới rồi kéo qua trái.

Xong bạn dùng chuột kéo cho khung New Folder rộng lớn ra để đẩy các icon vào giữa.
Bước 2 : kích hoạt chức năng Show hidden folder trong Windows <<<< cái này làm như thế nào vậy bạn?

Bước 3 : mình không di chuyển được new folder bạn ui.

Giúp mình với nhé! Thân.

Đã thanks!

Các chủ đề có liên quan khác