cachatuoigi

Như các bạn đã biết photoshop hiện nay được sử dụng rất phổ biến, chính vì thế mà ngày nay có rất nhiều người đến nâng cao và có thể áp dụng cho từng ngành nghề, lĩnh vực của mình một cách dễ dàng. Hôm nay EduVIE xin chia sẻ với các bạn một bài về photoshop căn bản đó là Cách chèn hình ảnh đẹp vào trong chữ

Bước 1: Nhân đôi lớp nền
Mở hình ảnh bạn muốn đặt bên trong văn bản của bạn. Với những hình ảnh mới được mở ra, nếu bạn nhìn vào bạn bảng Layers , bạn sẽ thấy hình ảnh trên layer Background , hiện lớp chỉ trong tài liệu:

Chúng ta cần tạo một bản sao của lớp này. Di chuyển đến layer menu thanh Menu dọc theo phía trên của màn hình, chọn New , sau đó chọn layer via copy . Hoặc, bạn có thể chọn lệnh này tương ứng từ bàn phím bằng cách nhấn Ctrl + J (Win) / Command + J
(Mac):

Photoshop sẽ tạo một bản sao của lớp, tên nó là “Layer 1”, và đặt nó trực tiếp trên layer Background:

Bước 2: Thêm Một White solid Fill layerTiếp theo, chúng ta hãy thêm một Solid Color để tạo hiệu ứng hình ảnh. Click vào Fill hay Adjustment Layer mới biểu tượng ở dưới
cùng của bảng Layers:

Chọn Soild color từ phía trên cùng của danh sách hiện ra:

Photoshop sẽ bật mở Color Picker vì vậy chúng ta có thể chọn màu theo ý muốn để điền vào các lớp. tui sẽ sử dụng màu trắng cho màu nền của tui bằng cách nhập giá trị 255 vào R , G và B hộp:

Nhấn OK để đóng cửa ra khỏi Color Picker. Trở lại trong bảng điều khiển Layer, chúng ta thấy lớp màu trắng (được đặt tên “Color Fill 1”) nằm trên hai lớp hình ảnh:

Và bởi vì các lớp Fill đang ở trên cả hai lớp hình ảnh nên các tài liệu hiện đang tạm thời đang hiển thị với màu trắng

Bước 3:
Kéo Các soild color vào Dưới lớp 1Chúng ta cần di chuyển các lớp màu vào dưới Layer 1. Nhấn vào Solid Color Fill layer (chắc chắn rằng bạn bấm vào nó ít biểu tượng màu swatch trên bên trái, không phải vào biểu tượng layer mask trên bên phải), và với nút chuột của bạn vẫn đang kéo xuống, kéo layer xuống cho đến khi bạn nhìn thấy một thanh nổi bật xuất hiện giữa layer Background và layer 1:

Thả nút chuột của bạn khi thanh nổi bật xuất hiện để thả các lớp Fill vào vị trí giữa hai lớp hình ảnh. Hình ảnh của bạn sẽ xuất hiện trở lại trong cửa sổ tài liệu:

Bước 4: Chọn Layer 1Nhấn vào lớp trên cùng ( Layer 1 ) trong bảng Layers để chọn
nó:

Bước 5: Chọn Type ToolChúng ta đã sẵn sàng để thêm văn bản. Chọn Type Tool từ các công cụ bảng điều khiển cùng bên trái của màn hình. Bạn cũng có thể chọn Type Tool chỉ đơn giản bằng cách nhấn vào chữ T trên bàn phím của bạn

Bước 6: Chọn Font của bạnVới các công cụ Type Tool, đi lên thanh Options dọc theo phía trên của màn hình và chọn phông chữ của bạn. Vì mục tiêu của chúng ta là để đặt một hình ảnh trong văn bản, phông chữ thường với các chữ cái dày để đạt hiệu quả tốt nhất. tui sẽ chọn Arial Black, nhưng tất nhiên bạn có thể chọn bất kỳ font nào bạn muốn. Đừng e sợ về kích thước font chữ ngay bây giờ. Chúng ta sẽ thay đổi kích thước sau:

Bước 7: Cài loại màu của bạn về màu trắngBước tiếp theo này không phải là hoàn toàn cần thiết, nhưng để giúp chúng ta thấy văn bản mà chúng ta đang thêm vào, hãy thiết lập màu về màu trắng . Nếu kiểu màu sắc của bạn đã về sẵn màu trắng (hay một số màu sắc khác bạn có thể dễ dàng nhìn thấy ở phía trước của hình ảnh của bạn), bạn có thể bỏ qua bước này. Để thay đổi màu loại, bấm vào ô chọn màu trong Options Bar:

Điều này một lần nữa mở Color Picker . tui sẽ chọn màu trắng giống như tui đã làm trước bằng cách nhập giá trị 255 cho R , G và B tùy chọn. Nhấn OK khi bạn đang thực
hiện để đóng trên Color Picker:

Bước 8: Thêm văn bản của bạnVới Type Tool, phông chữ của bạn lựa chọn và loại màu sắc của bạn thiết lập để trắng, nhấp vào bên trong tài liệu của bạn và thêm văn bản của bạn. tui sẽ gõ từ “HAWAII”:

Nhấp vào dấu chọn trong Options Bar khi bạn đang thực hiện để chấp nhận văn bản và thoát ra khỏi chế độ chỉnh sửa văn bản:

Bước 9: Kéo Các Loại lớp Dưới lớp 1Nếu chúng ta nhìn vào bảng điều khiển Layer, chúng ta thấy lớp mới được bổ sung của chúng tui ở trên Layer 1, đó là lý do tại sao các văn bản xuất hiện ở phía trước của hình ảnh trong tài liệu:

Chúng ta cần di chuyển nó xuống dưới Layer 1. Nhấn vào type layer và kéo chuột xuống, kéo nó xuống cho đến khi bạn nhìn thấy một thanh nổi bật xuất hiện giữa lớp 1 và Solid Color Fill layer:

Thả nút chuột của bạn khi thanh nổi bật xuất hiện để thả các layer vào thành nơi:

Bước 10: Chọn Layer 1 lần nữaNhấn một lần nữa trên Layer 1 để chọn nó và làm cho nó hoạt động:

Bước 11: Tạo một Clipping MaskVới Layer 1 chọn, bấm vào nhỏ biểu tượng menu ở góc trên bên phải của bảng Layers:

Chọn Create Clipping Mask từ menu xuất hiện:

Clip hình ảnh trên Layer 1 là về các văn bản trên type layer dưới nó, có nghĩa là chỉ có các khu vực của hình ảnh mà ở trực tiếp trên văn bản thực tế trên lớp Loại vẫn được nhìn thấy, tạo cảm giác rằng hình ảnh là bên trong các văn bản. Phần còn lại của hình ảnh hiện được ẩn, và thay vào đó, chúng ta thấy lớp Fill soild color:

Nếu chúng ta nhìn lại trong bảng điều khiển Layer, chúng ta thấy rằng lớp 1 đã được thụt vào bên phải, với một mũi tên nhỏ chỉ xuống ở lớp Loại dưới nó. Đây là cách Photoshop cho phép chúng tui biết rằng các lớp Type được sử dụng như một Clipping Mask cho Layer 1:

Bước 12: Chọn Type lớpNhấp chuột vào type layer để chọn và làm cho nó hoạt động:

Bước 13: Thay đổi kích thước và vị lại TextTất cả những gì còn lại để làm bây giờ là để di chuyển và thay đổi kích thước các loại, và chúng ta có thể làm cả hai trong những thứ sử dụng Photoshop miễn phí lệnh Transform. Với type layer lựa chọn, đi đến các Chỉnh sửa trình đơn ở trên cùng của màn hình và chọn Free Transform . Hoặc, nhấn Ctrl + T (Win) / Command + T (Mac) trên bàn phím để chọn Free Transform với các phím tắt:

Điều này đặt Free Transform box và tay cầm (các hình vuông nhỏ) xung quanh các văn bản. Để thay đổi kích thước, chỉ cần nhấp và kéo bất kỳ của tay cầm. Nếu bạn muốn thay đổi kích thước các loại mà không bóp méo hình dạng ban đầu của các chữ cái, giữ bạn phím Shift key như bạn kéo bất kỳ trong bốn khiển ở góc . Bạn cũng có thể thay đổi kích thước văn bản từ trung tâm của nó bằng cách giữ phím Alt (Win) / Tùy chọn (Mac) khi bạn kéo. Cuối cùng, để di chuyển văn bản, nhấp vào bên trong Free Transform hộp và kéo nó vào vị trí với con chuột của bạn:

Khi bạn làm xong, nhấn Enter (Win) / Return (Mac) để chấp nhận sự chuyển đổi và thoát ra khỏi Free Transform:

Bước 14: Thêm một Drop Shadow (Tùy chọn)Bước cuối cùng này là tùy chọn, nhưng để hoàn thành hiệu quả, tui sẽ thêm một hiệu ứng bóng đổ. Nếu bạn muốn theo cùng, với lớp Loại vẫn còn hoạt động, nhấp chuột vào Layer Styles biểu tượng (các “fx” biểu
tượng) ở dưới cùng của bảng Layers:

Chọn Drop Shadow từ dưới cùng của danh sách hiện ra:

Điều này mở ra hộp thoại Layer Style thiết lập các tùy chọn Drop Shadow trong cột giữa. tui sẽ hạ thấp Opacitycủa bóng thả từ giá trị mặc định của nó là 75% xuống 50% để giảm cường độ của nó, sau đó tui sẽ thiết lập cácgóc của bóng tối để 120 ° . tui sẽ tăng tui cách giá trị để 30px và Kích để 40px , nhưng hai giá trị này phụ thuộc rất nhiều vào kích thước của hình ảnh của bạn, do đó bạn có thể cần để chơi xung quanh với họ trên của riêng bạn để tìm các thiết lập mà làm việc tốt nhất:

Nhấn OK để đóng các hộp thoại Layer Style, và chúng tui đang thực hiện! Ở đây, sau khi thêm một bóng thả cho các chữ cái, là “hình ảnh trong văn bản” cuối cùng của tui kết quả:

Hy vọng với bài hướng dẫn chèn hình ảnh vào trong text này các bạn học Photoshop căn bản sẽ dễ dàng thực hiện một cách nhanh nhất và tốt nhất.

Chúc các bạn thành công!

Nguồn: Tổ chức giáo dục EduVIE ( Sunrise Tower 187 Nguyễn Lương Bằng, Đống Đa, HN )

Các chủ đề có liên quan khác