baucats10

Tạo mutiboot cho usb theo phong cách chuyên nghiệp nhất hiện nay

bài này chia làm 3 phần :
Phần 1 : Tạo mutiboot cho usb

phần 2: Hướng thay đổi hình nền khi boot cho usb

phần 3: các soft cần cho bài hướng dẩn này

lưu ý: các bạn nên đọc xong rồi mới tiến hành làm nhé,các phần mềm tạo boot cho usb là phiên bản mới nhất hiên nay và mình cung cấp từ link trang chủ nên các bạn yên tâm nhé.hiện nay có phương pháp cài windows 7,xp từ file iso nhưng nói thật lúc cài toàn bị lổi nên mình không đề cập vấn đề cài từ file iso nhé.nói thêm chổ format fat32 là khi dùng phần mềm chèn bộ cài windows xp vào thì tỉ lệ thành công cao hơn,thật ra có rất nhiều cách nhưng do giới hạn thời gian nên chưa cập nhật hết được,còn format ntfs củng được nhé không sao cả,những usb đã từng tạo boot có thể bỏ qua bước format nhé

phần 1

bước 1: Tạo cho usb có khả năng mutiboot

bạn tự chọn 1 trong đơn giản nhất trong các cách sau để thực hiện nhé

cách 1: Dùng phần mềm tạo boot cho usb hay nhất của forum bkav phiên bản mới nhất (cái này rất hay)

(cái này không phải phiên bản lãng khách mà các bạn đang chia sẽ trên mạng nhé)

down ở đây cắm usb vào máy tính.chạy file “1click.exe” và làm theo hình:

các bạn nhớ chọn đúng usb nhé!

các bạn vào xóa hết trong usb chừa file này “grldr” không xóa nhé.thực hiện bước tiếp theo.

cách 2: Dùng bootice v1.02 bản mới nhất hiện nay để tạo mutiboot cho usb

bản mới nhất bootice v1.02 phát hành 12/12/2012

format usb

ok-->close

nạp mbr cho usb

usb đã có khả năng boot rồi

cách 3: Dùng rmprepusb phát hành 30/12/2012 bản mới nhất hiện nay để tạo mutiboot cho usb

các bước thực hiện:
down soft về :

lưu ý bản này chạy trực tiếp không cần cài đặt,nhưng down về các bạn để nguyên file nén chạy file có tên “rmprepusb.exe” trong file nén nhé.(mình xả nén ra thì nó không chạy nhưng để trong file nén thì nó chạy)

- gắn usb vào máy tính.

Mở từ file nén nhé,tìm đến file có tên “rmprepusb.exe” và chạy nó “rmprepusb.exe” làm theo hình:

2. Chạy rmprepusb.exe và chọn chính xác usb hard drive cần tạo boot rồi chọn như hình.

đến đây ta đã thực hiện xong bước tạo cho usb có khả năng boot

cách 4: Dùng grub4dos tạo mutiboot cho usb
PHẦN NÀY CHẮC FORM BỊ LỔI NÊN MÌNH BỎ ẨN LUÔN(CHỈNH HOÀI VẨN BỊ LỔI)
Gắn usb vào máy tính
và chạy nó,chú ý chọn đúng usb cần format nhé.

Nếu format không thành công thì dùng phần mềm sau để format:

(179kb) và chạy “grubinst_gui.exe” ở chế độ administrator

xong đến đây usb đã có khả năng boot

bước 2: tạo mutiboot cho usb

trong phần này chia làm 2 phần:

1) phần cơ bản:tạo usb boot những ứng dụng cơ bản cần thiết cho cứu hộ máy tính.

2) phần nâng cao:usb boot các ứng dụng nâng cao,để cài đặt cứu hộ máy tính….

1) phần cơ bản

usb boot các phần sau đủ để cứu hộ máy tính rồi đúng không cần usb trống >=1.2gb:

1. Tự khởi động vào windows 8/7/vista/xp (vào windows bạn đang dùng)

2. Norton ghost11.5

3. Mini windows xp

4. Ghost tự động windows xp sp3 thanh an 2010

5. Hiren’t boot 15.2 image (dùng cái này cho nhẹ)

6. Trình diệt virus kaspersky rescue disk 10 cập nhật 15/01/2013

7. Nhấn f9 reboot hệ thống

8. Nhấn f10 tắt máy

trong bản hiren boot 15.2 image có:

acronis disk director 11 home buil 11.0.2343

acronis disk director sute 10.0.2160

paragon partition manager server 7.0.1274

easeus partition master professional edition image

norton ghost 11.5.1

acronis true image enterprise server 8.1.945

acronis true image home 2012

…..và còn nhiều nữa nói chung là đầy đủ, các bạn tự khám phá thêm

**** các bạn download menu cơ bản phía dưới giải nén và coppy tất cả vào thư mục gốc usb.

Lưu ý đối với các trường hợp trên lúc các bạn chọn 1 trong các cách trên trong thư mục gốc đã có file “grldr” thì chỉ coppy 2 file có tên “menu.lst” và “36” paste vào thư mục gốc usb,(cái này để tránh trường hợp không boot được do file “grldr” do phần mềm tạo ra không tương thích với file mới --> boot lổi).

down menu cơ bản ở đây

***** các bạn tìm đến soft tương ứng cuối bài để down về nhé.

Quan trọng nè: Sau khi down về các bạn giử nguyên tên file nhé,ko được đổi tên.

các bạn vào usb tạo 1 folder đặt tên nó “images” coppy hết những file down về paste vào folder này.xong kiểm tra usb đã boot được rồi đó.

*******nếu bạn nào muốn thay đổi hình nền boot thì xem them phần thay đổi hình nên khi boot.

Thank tất cả các bạn quan tâm.chúc tất cả đều thực hiện thành công!

2) phần nâng cao

các bạn chú ý đọc đọc hết rồi hãy thực hiện nhé.

menu boot nâng cao bao gồm các phần sau

1. Tự khởi động vào windows 8/7/vista/xp (vào windows bạn đang dùng)

2. Cài đặt windows 8 (tất cả các bản củng ok luôn nhé)

3. Start mini win7pe portale

4. Mini vip windows xp (có nhiều phần mềm tiện ích)

5. Mini windows xp (khởi động rất nhanh)

6. Ghost tự động windows xp sp3 thanh an 2010

7. Norton ghost11.5

8. Hiren’t boot 15.1 image (dùng cái này cho nhẹ)

9. Trình diệt virus kaspersky rescue disk 10 cập nhật 15/01/2013

10. Hiren boot 15.2 iso

11. Nhấn f9 reboot hệ thống

12. Nhấn f10 tắt máy

đủ xài rồi đúng không

hướng dẫn:

các bước thực hiện:

**đầu tiên down menu boot nâng cao
down ở đây giải nén giải nén và coppy tất cả vào thư mục gốc usb.

lưu ý đối với các trường hợp lúc các bạn chọn 1 trong các cách trên để tạo boot cho usb thì xem trong thư mục gốc đã có file “grldr” hay chưa nếu có rồi thì chỉ coppy 2 file có tên “menu.lst” và “ldp” paste vào thư mục gốc usb,(cái này để tránh trường hợp không boot được do file “grldr” do phần mềm tạo ra không tương thích với file mới -->boot lổi).

** down load tất cả các file do mình cung cấp,giải nén tất cả nhé (chú ý không được đổi tên nhé) . các bạn vào usb tạo 1 folder đặt tên nó “images” coppy hết những file down về paste vào folder này.xong kiểm tra usb đã boot được rồi đó.

**hướng dẩn add them hiren boot 15.2 iso và tích hợp bộ cài windows 8

tích hợp hiren boot 15.2 iso:

các bạn đây là bản gốc từ trang chủ chưa qua chỉnh sửa nhé. các bạn down file này về giải nén ra có 1 tập tin *.iso đổi tên nó thành “hirenboot15.2.iso” paste vào folder có tên “images” trong usb.thế là xong rồi đó.

Filename:

filesize: 592.5 mb (621283886 bytes)

iso md5: 7efc81adbbd551d56f6021c439c6837c

zip md5: D342bbd6bf7554aba24a376e41675dbf

tích hợp bộ cài windows 8 vào usb

đầu tiên bạn hảy down 1 bản windows 8 mà mình muốn cài nhé,tốt nhất down bản windows 8aio để cài đặt có nhiều sự chọn lựa nhé,bản windows 8 các bạn tự tìm trên mạng nhé.

Sau khi có bản windows 8 rồi, các bạn dùng chương trình “ultraiso” mở file windows 8 lên-->coppy toàn bộ vào thư mục gốc usb nhé.thế là xong,usb có thể cài windows 8 rồi đó.

các bạn down bản ultraiso portable bản tự chạy không cần cài đặt cho nhanh

phần 2: Hướng thay đổi hình nền khi boot cho usb

các bạn down bộ theme mình đã tạo sẳn

chọn cho mình 1 tấm hình ưa thích, các bạn coppy file trùng tên tấm hình (ko coppy hình nhé,hình chỉ để xem tấm nào mình thích thôi) paste vào thư mục gốc usb.

Sau đó mở file “menu.lst” trong thư mục gốc của usb (mở bằng notepad) rồi sửa dòng thứ 3 có tên “gfxmenu /ldp” các bạn sửa “ldp” thành tên file mà bạn chọn.

Ví dụ:mình chọn tấm hình có tên là “1” thì mình coppy file “1” (ko phải file hình) paste vào thư mục gốc usb.mở “file menu.lst” sửa chổ có tên “gfxmenu /ldp” thành ““gfxmenu /1”.thế là xong.xem hình:

hình ảnh mình đã tạo trong bộ them boot cho usb,dùng được luôn cho hdd nhé:d:d

Phần 3: Các phần mềm dùng trong bài hướng dẫn

pass nếu có :hunganh

1.phần mềm kiểm tra boot usb chạy chế độ admin 0.3kb

2.norton ghost 11.5 2.8mb

3.mini vip windows xp bản này đầy đủ chức năng 198mb

4.mini windows xp bản này khởi động rất nhanh 40mb

5. Hiren boot 15.1 image 162mb

6. Ghost winxp sp3 thanh an 2010 682mb (có 4 part)

LINK 4SHARE.VN 1 LINK DUY NHẤT

Down file này đổi tên thành "winxpspthanhan.iso" nhé.nhấn trực tiếp nếu lổi thì coppy paste

7. Mini win7pe 332mb bản này tự nhận wifi luôn nhé (có 3 part)

Link Mediafire

8. Hiren boot 15.2 có 592.5mb- 1 Link down từ trang chủ:

9. Trình diệt virus kaspersky rescue disk 10-update 15.1.2013 có 2 part

Link Zing:

Có nhiều bạn hỏi là 1 USB như vậy bao nhiêu gb là đủ:MÌnh xin trả lời với các bạn là làm theo phần Cơ bản thì USB khoảng 1.2gb là đủ.Theo phần nâng cao thì các bạn có thể tự cộng dung lượng file ISo đặt vào USB là biết liền:Ví dụ: windows 8 pro x86 tầm 2.5gb ghost 0.7gb Hiren boot 0.6 gb = thì USB khoảng 3.8 gb. các bạn tự cộng nhé,phần nâng cao dung lượng sẽ thay đổi tùy theo bạn đưa bản win8 nào vào mà thôi

Hướng dẫn tạo mutiboot cho usb cài win8/win7/ghost/diệt virus.....theo phong cách chuyên ngiệp nhất hiện nay (ai chưa biết gì củng thực hiện được)

sao vào mà không ai thanks hay cho ý kiến gì nhỉ???

giangnam_892003

Hướng dẫn tạo mutiboot cho usb cài win8/win7/ghost/diệt virus.....theo phong cách chuyên ngiệp nhất hiện nay (ai chưa biết gì củng thực hiện được)

đây đây tui thank nè hehe tui dang nghiên cứu về mấy cái này

bạn chủ topic cho hỏi code để cài windows 8 giống code tự cài windows 7 không nếu được bạn post giúp mình xem code cài windows 8 trong menu.lst nha

code cài windows 7

title 1.Setup Windows 7 64bit

chainloader /bootmgr

đang nghiên cứu

bạn chủ topic cho hỏi code để cài windows 8 giống code tự cài windows 7 không nếu được bạn post giúp mình xem code cài windows 8 trong menu.lst nha

code cài windows 7 đây nhé:
title 2. Start setup Win8
find --set-root /bootmgr
chainloader /bootmgr

thu_antina

sao mấy cái phần ''ẩn'' ''hiện'' bấm nó chẳng chịu hiển ra j hết vậy?

milo_buffo

rất bổ ích mặc dù chưa cần đến tks

angle_lovely53

đây nhé:
title 2. Start setup Win8
find --set-root /bootmgr
chainloader /bootmgr nếu mình bỏ cái find --set-root /bootmgr được không vì mình thấy windows 7 không cấn vẫn setup được

Glyn

sao mấy cái phần ''ẩn'' ''hiện'' bấm nó chẳng chịu hiển ra j hết vậy? không hiểu bị lổi gì ,để mình xem rùi sửa lại.

vosac_daisu

nếu mình bỏ cái find --set-root /bootmgr được không vì mình thấy windows 7 không cấn vẫn setup được bỏ đi củng được nhưng nếu để cài windows nhanh hơn thì phải

Berwyn

Ko hiểu sao bị lổi không hiện được,để mình xem fix lổi lại nhé.

thanks các bạn quan tâm

Aelfdane

bạn xem lại cái win7pe bị gì rồi không giải nén được, hiẻn 15.2 củng không tải được up lại cái tks

boo_xig

**hướng dẩn add them hiren boot 15.2 iso và tích hợp bộ cài windows 8

+ tích hợp hiren boot 15.2 iso:

các bạn down ở đây

đây là bản gốc từ trang chủ chưa qua chỉnh sửa nhé. các bạn down file này về đổi tên nó thành “hirenboot15.2.iso” paste vào folder có tên “images” trong usb.thế là xong rồi đó.

Filename:hirens.bootcd.15.2.zip

filesize: 592.5 mb (621283886 bytes)

iso md5: 7efc81adbbd551d56f6021c439c6837c

zip md5: D342bbd6bf7554aba24a376e41675dbf

+ tích hợp bộ cài windows 8 vào usb

đầu tiên bạn hảy down 1 bản windows 8 mà mình muốn cài nhé,tốt nhất down bản windows 8aio để cài đặt có nhiều sự chọn lựa nhé,bản windows 8 các bạn tự tìm trên mạng nhé.

Sau khi có bản windows 8 rồi, các bạn dùng chương trình “ultraiso” mở file windows 8 lên-->coppy toàn bộ vào thư mục gốc usb nhé.thế là xong,usb có thể cài windows 8 rồi đó.

các bạn down bản ultraiso 9.5.1.2810 portable bản tự chạy không cần cài đặt cho nhanh

các bạn down ở đây

link dự phòng
[/color] Die zui chủ thớt ơi

tieuly_hihihaha

die zui chủ thớt ơi đã up lại rùi???

From mình bị 1 số lỏi nó nhảnh lung tung???

Mình có 1 số mình đưa link trang chủ luôn, các bạn vào đó down về nhé,mình up link trực tiếp trang chủ mình down thì được nhưng kiểm tra thì die

Các chủ đề có liên quan khác