jimmy14290

Ѽ Trong quá trình sử dụng hay vọc phá máy tính chắc hẳn không ít lần các bạn lỡ tay làm bay mất dữ liệu của mình. Với những người sử dụng máy tính không chuyên thì họ tin rằng như vậy là dữ liệu của họ đã ra đi vĩnh viễn và nhiều người chấp nhận việc này. Đối với nhiều người dữ liệu quá quan trọng vì vậy phải tìm đến những cơ sở chuyên về phục hồi dữ liệu, tất nhiên họ sẽ phải trả khoản phí không hề nhỏ, khoảng phí đó có thể lên tới cả triệu, chục triệu VNĐ. Nhưng thật ra ta có thể phục hồi được dữ liệu toàn vẹn với một vài công cụ đắc lực trong những trường hợp cụ thể.
Ѽ Topic này lập ra dựa vào kinh nghiệm trong nhiều lần hỗ trợ, cứu dữ liệu thành công cho member trên VNZ. Thông qua đó, chúng tui muốn biến nó thành cách chung cho những trường hợp phổ biến. các bạn lưu ý rằng việc cứu dữ liệu không hề đơn giảntốn rất nhiều thời giancông sức, nó có vô vàn trường hợp cũng như cách thức chuẩn đoán và phục hồi nên khuyên các bạn hãy tích lũy kinh nghiệm qua từng trường hợp chúng tui giới thiệu và vận dụng linh hoạt.
Ѽ Đối với nhiều bạn có kinh nghiệm phục hồi dữ liệu, có những cách phục hồi hiệu quả mong hãy chia sẻ, trao đổi để cùng hoàn thiện. Xin Thank các bạn!
Ѽ Nếu cần giúp đỡ các bạn cứ post yêu cầu tại các # tiếp theo của topic (không inbox). Nhóm không khẳng định sẽ giúp được các bạn hoàn toàn nhưng hi vọng sẽ đưa ra được hướng để giải quyết tối ưu nhất cho bạn.

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =Những điều cần lưu ý khi post bài ở topic này

Đối với bài chia sẻ kinh nghiệm, cách phải được ghi rõ, không được dẫn link bài đã viết trên (từ) diễn đàn khác.Khi tranh luận chúng ta tuân thủ nguyên tắc tôn trọng, chân thành và biết lắng nghe.Với thắc mắc các bạn nên chi tiết và kèm hình ảnh. Sau khi được tư vấn nếu cần các bạn có thể nhờ người hỗ trợ trực tuyến qua Skype, Yahoo hay Teamviewer.Mất dữ liệu do lỗi phần cứng nằm ngoài phạm vi giải quyết của topic.Mọi sự giúp đỡ sẽ hoàn toàn free. Không được lợi dụng topic để quảng cáo, kinh doanh.
Những nguyên tắc chính khi phục hồi dữ liệu

1/ Không được ghi dữ liệu lên phân vùng, ổ cứng sẽ phục hồi dữ liệu.

2/ Không format, chia lại ổ cứng. Format khi ổ cứng bị lỗi vật lí có thể làm công việc phục hồi khó khăn thêm, thậm chí có thể mất hẳn dữ liệu. Chia lại ổ cứng chỉ thực hiện khi xác định được cách thức phục hồi.

3/ Dữ liệu được phục hồi phải được ghi vào thiết bị lưu trữ khác thiết bị cần phục hồi. Phục hồi partition thì partition sẽ được phục hồi ngay trên ổ cứng cần phục hồi.

4/ Cố gắng nắm thông tin chi tiết về nguyên nhân và quá trình mất dữ liệu. Việc này giúp cho vận dụng phương pháp phục hồi hiệu quả.

5/ Phải nắm rõ thông tin ổ cứng, kích thước, kiểu format partition, số partition trước và sau khi bị lỗi. Công cụ cần chuẩn bị khi cứu hộ

1/ Công cụ cứu hộ windows Mini (khuyên các bạn nên dùng windows Mini 7 hay 8 cho máy mới).

2/ Những phần mềm thao tác partition, dò tìm dữ liệu.

- MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar 17.4 MB

- MiniTool Partition Wizard Professional Edition 8.1.1 Portable.rar 19.4 MB

- MiniTool Power Data Recovery v6.8.0.0.rar 9.0 MB

- AOMEI Partition Assistant Professional Edition 5.5 ML.rar 8.2 MB

- AOMEI Partition Professional 5.5 Portable.rar 16.7 MB

3/ Thiết bị lưu trữ nếu cần.

4/ Nếu muốn được hỗ trợ trực tuyến thì các bạn nên có Yahoo, Skype, Teamviewer và cả máy chụp được ảnh trong một số trường hợp cá biệt. Một số phần mềm phục hồi dữ liệu- sẽ tiếp tục được cập nhật qua các bài viết phục hồi dữ liệu Những cách cứu dữ liệu điển hình (mục lục tra cứu theo số thứ tự bài viết) Những câu hỏi, những trường hợp phục hồi dữ liệu thành công Những thảo luận cần tham khảo

Shet

Chào các bạn! Việc mất dữ liệu do lỗi partitions, mất partitions, bị gộp partitions do nhiều nguyên nhân chủ quan lẫn khách quan chúng ta thường gặp. Qua những lần phục hồi mình rút ra được những phương pháp phục hồi cơ bản, có thể chia sẻ để chúng ta cùng thảo luận, các bạn có thể áp dụng để phục hồi dữ liệu an toàn mà hiệu quả. Các bài viết của mình chủ yếu sẽ post tại đây.
BÀI 1: PHỤC HỒI NGUYÊN VẸN DỮ LIỆU DO GHOST NHẦM - DÙNG CÁCH PHỤC HỒI PARTITION
Ѽ Bài chia sẻ đầu tiên với hình ảnh, video được mình thực hiện ngay trên máy mình đang dùng hàng ngày. Video mình ghi với thời gian thực (không cắt xén) để các bạn thấy rõ thời gian cần phục hồi phân vùng trên ổ cứng 250GB. Lỗi mất dữ liệu ở trường hợp này do Ghost nhầm Image to Disk (Disk -> from Image)

Phần mềm mình sử dụng là bản cài đặt. Lí do mình không dùng là trên một số máy khi khởi động lại để thực hiện việc chia partition phần mềm không hoạt động dẫn đến việc chia lại partition không thành công. Nếu các bạn gặp khó khăn khi chia lại ổ cứng trong Win, có thể thực hiện trong windows Mini 7, 8.

Ѽ TRÌNH TỰ, HƯỚNG DẪN PHỤC HỒI:
Chia lại ổ cứng để có partition C với dung lượng bằng hay nhỏ hơn dung lượng trước khi bị lỗi. Nếu bạn không nhớ thì có thể chia C bằng 1,5 dung lượng đã sử dụng.
Hình ảnh ổ cứng sau khi bị ghost nhầm

Hình ảnh ổ cứng được chia lại (gồm C và Unallocated)
Cho phần mềm quét tìm Partitions trên Unallocated. Nếu Quick Scan không tìm thấy, các bạn có thể dùng Full Scan. Chọn Partitions để phục hồi. các bạn phải chọn cả C và Lost/Deleted Partitions. Nếu các bạn dùng Full Scan phải chọn Lost/Deleted Partitions có đúng dung lượng sử dụng ( các bạn dùng Explorer Partition để xem trước dữ liệu partitions sẽ phục hồi). Sau khi phục hồi xong các bạn đặt lại kí tự ổ đĩa cho các partition vừa được phục hồi, ghép Unallocated vào C. Unallocted chính là dung lượng C còn thiếu khi chúng ta thực hiện bước 1.
Hình ảnh ổ cứng sau khi phục hồi:

Video phục hồi:

Ѽ Việc phục hồi dữ liệu không dễ với các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm thao tác partitions. Bài viết không đi vào chi tiết việc thực hiện. Nếu các bạn chưa rõ có thể nhờ giải đáp tiếp hay nhờ hỗ trợ.

Mong các bạn đã từng dùng phương pháp này trước đây hay thực hiện sau khi đọc bài viết cùng góp ý, bình luận, thảo luận, bổ sung.

Các chủ đề có liên quan khác