thanh.phong82

Mình đang muốn tạo một file Excel để quản lý về thu chi. Đại khái nó thế này:

Mình đang muốn là khi nhập dữ liệu chỉ cần nhập vào mục Nội dung, còn 2 cột truớc đó sẽ tự cập nhật theo, cụ thể:
Ô ở cột STT sẽ tự tăng thêm 1 so với ô trên nóÔ ở cột Ngày tháng sẽ lấy thời gian lúc mình nhập xong nội dung

Với ô A5 (cột STT) mình điền:
Code: =IF(C5="";"";A4+1) Sau đó copy nó xuông mấy ô dưới nó nữa, cái này hoạt động tốt

Còn với ô B5 (cột Ngày tháng) mình điền:
Code: =IF(C5="";"";NOW()) sau đó cũng copy xuống mấy ô dưới nữa, rồi format cột B thành dạng ngày tháng...

Nhưng mỗi khi đóng file rồi mở file excel lên lại thì tất cả các ô trong cột Ngày tháng này sẽ bị cập nhật thành thời điểm hiện giờ, còn cái mình muốn là nó vẫn giữ lại thời gian tại lúc mà mình nhập gì đó vào phân Nội dung tương ứng

Do đó mình có sửa lại thành:
Code: =IF(C5="";"";IF(B5="";NOW();B5)) có nghĩa là nếu chính nó đang rỗng thì cập nhật bằng hàm NOW() còn không thì vẫn bằng chính ô đó

Nhưng cái này nó lại bị lỗi circular reference do một ô tự tham chiếu đến chính nó, và nó không hoạt động nữa

Có ai có giải pháp nào thay thế cho vấn đề của mình không?

Mình chỉ nghĩ ra 1 kiểu khác là cho một ô nào đó (ví dụ A1) có giá trị Code: =NOW() sau đó mỗi lần nhập thêm thì mình Copy từ ô A1 này sau đó Paste Value vào ô ở mục Ngày tháng. Tuy nhiên cách này cỏ vẻ thủ công quá

Mong mọi người giúp đỡ. Thanks

File đính kèm:

pe_gua

Có thể khắc phục lỗi circular reference bằng cách Enable iterative calculation trong Excel.

hay dùng phím tắt để chèn thủ công CTRL ; hay CTRL + SHIFT + ;

Các chủ đề có liên quan khác