Beavis

Chào các bác, hiện tại mình đang dùng windows 8. Như trong hình mình đã quét phân mảnh ổ C bằng Smart Defrag 3 và tỉ lệ phân mảnh của ổ lên đến hơn 40%. các bạn cho mình hỏi có cách nào để khắc phục ổ phân mảnh nặng như trên không ? Chân thành Thank sự giúp đỡ của các bạn !!!

dangvanhungtw

bác thử xài o&o defrag xem

đây là hình máy của mình

kiểm tra tình trạng phân mảnh của ổ C

trước khi chống phân mảnh thì ổ C bị phân mảnh 20%

sau khi chạy xong

ổ c chỉ còn 0.54%

Dùng O&O Defrag đi bạn , có đĩa Boot thì quét BAD , Delay nữa đi, đừng để đến lúc quá nặng hết cứu là đi luôn cái ổ cứng đấy

jen_blue

Chào các bác, hiện tại mình đang dùng windows 8. Như trong hình mình đã quét phân mảnh ổ C bằng Smart Defrag 3 và tỉ lệ phân mảnh của ổ lên đến hơn 40%. các bạn cho mình hỏi có cách nào để khắc phục ổ phân mảnh nặng như trên không ? Chân thành Thank sự giúp đỡ của các bạn !!!

Chào bạn, từ lúc bạn mới bắt đầu với ổ C trống và tiến hành cài windows trong lúc windows nó instal nó bung ra ổ C rất nhiều file tạm để nó cài đặt , sau khi cài đặt xong thì dữ liệu nó rời rạc không nối tiếp liên tục từ sector này đến sector kế tiếp, mà nó nhảy từ nơi này rồi bỏ trống 1 khoảng dài, rồi ghi dữ liệu tiếp ( khoảng trống này là nơi mà file tạm của windows nó cài đặt xong nó xóa đi, hay bạn cài 1 phần mềm rồi sau đó gở bỏ) vì vậy có hiện tượng gọi là phân mảnh, bạn chỉ cần 1 lần defrag cho ổ C thì sau này nó sẽ phân mảnh rất ít không đáng kể (nếu như bạn không thường xuyên cài soft rồi gở bỏ)

libra_vht

Dùng chức năng có sẵn của window cũng được. Vào my computer ~> chỉ vào ổ C, chuột phải chọn properties. Vào Tool ~> Defragment now ~> Chọn ổ đĩa ~> Defragment disk

Weallere

Sử dụng công cụ chống phân mảng tích hợp sẵn trong windows đó cho tiện luôn bác ak

Các chủ đề có liên quan khác