Ezhno

Tình hình là em đanh cần một USB boot win8pe theo chuẩn UEFI để cứu hộ, nhưng em thử làm một số cách đẻ tạo USB boot theo chuẩn UEFI

mà không được mong các pro ai biết thì giúp giùm em vs nha?

Thank!

phuongdung27487

Sử dụng rufus:
Code: http://rufus.akeo.ie/ Chọn iso như hình:Mình chọn file winpe8 cua anhdv:

Để các cài đặt như hình:

Ở đây mình thay đổi tên usb thôi. Hì

P/s: Có thể dùng nó để tạo usb cài win, kể cả uefi hay ko,

minh_handsome

Dùng Ultraiso tốt hơn , có lần mình tạo usb boot bằng rufus ở ngoài quán nét không thấy dòng GPT partition scheme for UEFI computer đâu cả

nh0xdangyeu

Dùng Ultraiso tốt hơn , có lần mình tạo usb boot bằng rufus ở ngoài quán nét không thấy dòng GPT partition scheme for UEFI computer đâu cả Mình dùng Ultraiso mà không được nè đành phải lên đay hỏi các bạn. mình tạo USB xong vao bios chỉnh lại UEFI rồi khởi động từ USB thì bị lỗi "Operating system not found"

À má bạn nào biết chỉnh bios của VAIO không chỉ mình với, mình vào chuyển từ legacy sang UEFI không biết có đúng không nữa

vhphong_nt

Mình dùng Ultraiso mà không được nè đành phải lên đay hỏi các bạn. mình tạo USB xong vao bios chỉnh lại UEFI rồi khởi động từ USB thì bị lỗi "Operating system not found"

À má bạn nào biết chỉnh bios của VAIO không chỉ mình với, mình vào chuyển từ legacy sang UEFI không biết có đúng không nữa Bạn dùng ultraiso như thế nào mà bảo là không được, Các phần mềm tạo boot cho USB , hiện giờ theo cá nhân mình nhận xét, không có cái nào qua UltraISO.

1/ bản winpe của bạn nguồn gốc có từ đâu (cái này là cốt lỏi)

2/ bản UltraISO bạn nên dùng bản mới 1 chút

Bạn nên định dạng USB với chuẩn FAT32 , và bạn nên kiểm tra lại cái usb .

Có nhiều trường hợp 1 cái usb đó lưu trữ dữ liệu thì ok đem ra tạo boot thì không boot được , nhưng cũng tệp ISO đó tạo qua usb khác thì boot ngọt ngào

Tau

Bạn dùng ultraiso như thế nào mà bảo là không được, Các phần mềm tạo boot cho USB , hiện giờ theo cá nhân mình nhận xét, không có cái nào qua UltraISO.

1/ bản winpe của bạn nguồn gốc có từ đâu (cái này là cốt lỏi)

2/ bản UltraISO bạn nên dùng bản mới 1 chút

Bạn nên định dạng USB với chuẩn FAT32 , và bạn nên kiểm tra lại cái usb .

Có nhiều trường hợp 1 cái usb đó lưu trữ dữ liệu thì ok đem ra tạo boot thì không boot được , nhưng cũng tệp ISO đó tạo qua usb khác thì boot ngọt ngào 1/ Bản win8pe thì mình lấy của anh anhdv

2/ Mình làm boot giống như hình:

3/UltraISO mình dùng Ver 9.5.2

Ỗ USB mình cũng định dạng Fat32

Chắc do số mình xui!

Mình quen dùng rufus rồi, nhưng mình chưa so sánh nó với ul, mình nghĩ ul nhanh hơn vì đợt dùng rufus đợi 30 phút mới xong cái windows 8.1 à.

headstrong_2708

ak mà bạn biết chỉnh Bios vaio không chỉ mình vs? Mình không có dùng laptop từ xưa cho đến nay , bạn thử tạo lại cái ÚSB boot và bạn bỏ qua bước 4-5-6 ở trên ảnh không dùng đến nó nhé bạn chịu khó chờ them 1 chút với tuỳ chọn check vào ô verify, và bạn chịu khó tải bản UltraISO 9.6 nhé

Mình không có dùng laptop từ xưa cho đến nay , bạn thử tạo lại cái ÚSB boot và bạn bỏ qua bước 4-5-6 ở trên ảnh không dùng đến nó nhé bạn chịu khó chờ them 1 chút với tuỳ chọn check vào ô verify, và bạn chịu khó tải bản UltraISO 9.6 nhé Xong rồi bạn ấy sẽ trở thành người chịu khó,

b0y_kut3_pr0_8x

BẠn phải bấm phím chọn menu boot rồi chọn dòng có chữ UEFI + tên USB. CHúc bạn thành công Mình dùng Ultraiso mà không được nè đành phải lên đay hỏi các bạn. mình tạo USB xong vao bios chỉnh lại UEFI rồi khởi động từ USB thì bị lỗi "Operating system not found"

À má bạn nào biết chỉnh bios của VAIO không chỉ mình với, mình vào chuyển từ legacy sang UEFI không biết có đúng không nữa

Nortin

Cái cốt lõi bác phải Format USB để định dạng FAT32 , vào Menu boot có cái dòng UEFI ngay đầu bác nên click vào luôn , bản của anhdv đã ghi hướng dẫn khá kĩ đó bác , tùy từng loại máy bác có thể tham khảo trên mạng để tìm cách vào Menu boot. Chúc bác thành công

Các chủ đề có liên quan khác