chitrung_kt

Đầu tiên mời các bạn nhấn nút Cảm Ơn để ủng hộ mình cái vừa nhé hehehe!!!

Chào các mem Hiện tại vừa có rất nhiều cách boot bằng USB tuy nhiên thường là các cách đó thường dài và 1 số link bị die. hôm nay tui sẽ chỉ dẫn chi tiết cho những ai chưa biết làm 1 cách chi tiết(làm qua 4 bước cơ bản). sau đây xin mời các bạn theo dõi

Trước tiên, các bạn cần chuẩn bị:

- Đĩa Hiren's Boot 9.6(hiện bản này là bản mới nhất), có thể là CD hay file ISO ảnh của nó (file ảnh thì bạn có thể download từ rất nhiều nguồn trên Internet, đĩa thì ra quán mà mua ).

- Phần mềm BootFlashDos dùng để format USB có thể khởi động được vào DOS,Tiện ích Extract Boot Files dùng để trích xuất phần khởi động của Hiren's Boot CD. các bạn downloat cả 2 phần mềm tại đây:

Bước 1: Bạn dùng phần mềm BootFlashDos để format chiếc USB của mình. Chỉ cần cắm USB vào, khởi động chương trình và nhấn nút Start là xong.

Bước 2: Nếu bạn chưa có file ảnh của đĩa Hiren's Boot, bạn hãy cho đĩa Hiren's Boot vào ổ CD, dùng phần mềm làm ra (tạo) file ảnh bất kỳ để làm ra (tạo) ra 1 file ISO và bạn hãy đặt tên là hiren*.iso (ký tự * thì bạn đặt là gì cũng được). Nếu bạn vừa có file ISO sẵn rồi thì cũng nên đổi tên như vậy cho tiện. Bây giờ copy file ISO vừa có được vào thư mục chứa tiện ích Extract Boot Files (nhớ đặt cùng thư mục với file Get_Boot_Files.cmd. Rồi bạn chạy file Get_Boot_Files.cmd bằng cách nhấn đôi chuột lên nó. Nếu thành công bạn sẽ nhận được thông báo:

và các file cần lấy vừa được lưu vào thư mục C:\USB.

Bước 3: Bạn vào thư mục C:\USB, hiện tất cả các file ẩn lên, tìm đến file MSDOS.SYS, mở file này bằng notepad, xóa đi 3 dòng cuối cùng rồi save lại. Bạn xóa 2 file command.com và io.sys. Tiếp theo, bạn copy toàn bộ các file trong thư mục C:\USB vào USB (có thể chọn hết file rồi nhấn chuột phải, chọn Send to USB của bạn). Khi có thông báo hỏi có ghi đè 1 số file bạn cứ chọn Yes.

Bước 4: Bạn vào đĩa Hiren's Boot và copy thư mục BootCD vào USB.

--------------------

Đến đây thì bạn vừa tạo được Hiren's BootUSB rồi đấy! Có thể đem đi sử dụng được rồi!

Chú ý: Đĩa Hiren’s BootCD thì bạn nên dùng bản mới nhất (hiện giờ là 9.0). Khi dùng bạn phải chú ý là vì bất load từ CD nên khi nó có hỏi khởi động cùng CD bất thì bạn chọn No, tiếp đến nó hỏi có load file VIDE-CD cũng chọn NO tiếp đến có hỏi load vài file nữa nhưng bạn chỉ chuyện chọn NO là được vì bất có CD thì load bất được các file đó đâu nó báo là file fail (đại khái là cứ chọn NO cho tôi). Nhưng bất sao đâu nó vẫn hoạt động bình thường thôi, chỉ bất hỗ trợ CDROM (có đâu mà hỗ trợ ).

Khi khởi động bằng USB các bạn nhớ chỉnh BIOS để khởi động bằng USB-HDD nhé

Và điều cuối cùng là bạn hãy nhấn nút Thank bên phải phía dưới nữa nhé

Tớ cho các bạn các file khởi động của Hiren's Boot Cd mà tớ vừa việt hóa khoản 50 % nà dùng công cụ Format ở trên làm cho USB khởi động dược Ms dos

hoặc down về cái này

USB format tool

FIle khởi động của Hirent's Boot vừa đựoc việt hóa

down về xong mở USB format lên sau đó chọn ổ USB của bạn chọn tip "Great DOS starUp disk" và check vào "Great DOS system file located as "

chỉ đường dẩn tới thư mục file khởi động hiren's boot ở trên nhấn Start và chờ

khi vừa hoàn thành chép chồng các file trong thư muc ở trên vào USB luôn và mở đĩa CD hiren's Boot ra chép thư mục BootCd vào trong USB là xong !

ủng như trên chinh biot khởi động bằng USB hay nhấn F12 khi khởi động máy chọn khởi động bằng USb của bạn ! chúc thành công

Jourdaine

Ai biết cài windows từ USB không, mình vừa Test nhưng m thất bại, lúc load file là đơ luôn mặc dù vừa chạy Smartdrv

nếu cài windows từ USB mất khoản 30 phút
tớ sẽ chỉ cho các bạn cách nhanh hơn là tạo 1 bản ghost WinXP SP2 chỉ với 600 MB chép vào USB
rồi dùng USB khởi động đựoc Hirent Boot ỏ trên ghost ra là xong thôi chỉ khoản 5 phút hay nhanh hơn . với điều kiện là USB của bạn phai từ 1 GB trở lên

Bước 1 Cài WinXP vào 1 máy và 1 số chuơng trình cần thiết
sao đó tham tiềmo bài viết này để làm giảm dung lượng sử dụng ổ C xuống 1/2 tại đây

Bước 2 Làm xong các thao tác đó mở Hiren's Boot lên và Ghost lại bản XP của mình vào ổ D
chọn chức năng ghost hight Compress khi ghot xong các bạn sẽ đựoc 1 file ghost chưa tới 1 GB chỉ 6 7 trăm MB thôi .
Nếu các bạn muốn đem bản windows đó cài cho máy có Main khác máy của bạn thì lúc ghost chọn chức năng " ghost difference mother board.... " nhá

thuyle_hfst

các bạn giúp e với !! phát điên lên mất. Con laptop của e cài vista, ổ dvd bị hỏng, bất có cách nào cài lại ( vì là toàn tiếng nhật, hàng xách tay), e tìm mãi cách ghost không cần ổ cd nhưng mà không được, toàn cách cho winxp, như cách trên này. Không thể làm gì được, các bạn pro chỉ dùm e với !!!! THanhx nhiều lắm

vitbau369

e làm gàn đuoc roi !! nhung ma den doan msdos thi e không biet xu li the nao !! bac noi ro hon cho e di, toan dong lenh Y or N e không biết chọn thế nào. Giúp e đi ! Thanhx bác @@@

Huntingtun

cái nì e chỉ làm được 1 lần rùi tự nhiên seo lần đó làm lại tương tự y ran chẳng được copy hirenboot.iso vào roi double click nó cứ error đúng là chán thiek

lk_nlw

Trích:

trandaika

cài có khác j ghost ?

cài thi lâu ghôst thì mau dậy chọn cái nào ?

2 thằng khác nhau mà Bạn

- Khi cài no tiến hành kiểm tra phần cứng và mình cài nhưng phần mới hơn

- Khi ghost nếu file save vừa lâu nên phải gỡ bỏ 1 số cái vừa cũ và 0 cần sử dụng sau đó tiến hành cài bản mới hay là update lên bản mới khi đó trong quá trình đợi có thể sẽ lâu hơn mình tiến hành cài đặt mới.

Tớ chỉ tiến hành ghost với file save trong vòng 3 tháng và khi update trả chỉnh ta lại tiến hành ghost save lại.

Badden

mấy anh chị làm ơn chỉ dẫn chi tiết dùm em cách ghost lại máy tính khi bị hỏng(Thank nhiều

Trích:

vipboybinhduong

mấy anh chị làm ơn chỉ dẫn chi tiết dùm em cách ghost lại máy tính khi bị hỏng(Thank nhiều

máy tính hỏng windows hả, cái này bạn lập topic hỏi ở box hỏi vậy

hay tham tiềmo:

Các chủ đề có liên quan khác