dinhxuanduyet

mình vừa cái lại máy xong, tổng dung lượng ổ C: là 100GB, mình xài hết 54,5GB rồi, bây giờ tính ghost để sao lưu lại, nhưng thấy dung lượng lớn quá, mà lưu file ghost vào D, E thì cũng tốn kha khá, mới tìm đọc được về phần mềm rollback rx, mình thấy khá hay nhưng vẫn còn 1 số thắc mắc trước khi tiến hành sử dụng, mong các bạn giúp dùm.

1. rollback có dễ gỡ bỏ không (nếu gặp trục trặc) ? có thể sử dụng your uninstaller để gỡ trong windows không hay phải gở lúc khởi động máy?

2. rollback nó chỉ phục hồi và lưu những dữ liệu mà ta takesnapshot hay là nó lưu lại tất cả thay đổi trong máy ?

3. nó hoạt động đại khái thì như system restore đúng ko, tạo điểm rồi phục hồi lại tại chổ đó.

4. nếu mình take snapshot cho ổ C ở thời điểm hiện tại, thì nếu mình sử dụng dung lượng trong ổ C thường xuyên thì có ảnh hưởng gì tới ổ đĩa ko, vì mình tạo 1 folder "downloaded" ngoài desktop, thường xuyên down về đó (phim HD, phần mềm,...) cho tập trung lại để dễ quản lý.

rok_xit

Bạn có thể loại bỏ Rollback từ máy tính của bạn thông qua một trong hai tùy chọn được cung cấp trong Windows:

- Gỡ bỏ cài đặt Rollback từ Control Panel, Add / Remove Programs

- Gỡ bỏ cài đặt Rollback từ Start / Programs / Rollback / Uninstall

1.Rất dễ gỡ bỏ.Tốt nhất là gỡ bằng chương trình mặc định.

2.Hình như là lưu tất cả thay đổi ở ổ đĩa mà bạn cho Rollback backup.

3.Y như vậy.

4.Nếu xài Rollback thì bạn không nên lưu dữ liệu ở ổ C nhiều...bạn nên tạo 1 thư mục ở ổ D rùi shortcut ra ngoài...lưu những tài liệu hay phim ảnh của bạn vào đó,như thế sẽ tốt hơn

noel_fukinou

mình vừa cái lại máy xong, tổng dung lượng ổ C: là 100GB, mình xài hết 54,5GB rồi, bây giờ tính ghost để sao lưu lại, nhưng thấy dung lượng lớn quá, mà lưu file ghost vào D, E thì cũng tốn kha khá, mới tìm đọc được về phần mềm rollback rx, mình thấy khá hay nhưng vẫn còn 1 số thắc mắc trước khi tiến hành sử dụng, mong các bạn giúp dùm.

1. rollback có dễ gỡ bỏ không (nếu gặp trục trặc) ? có thể sử dụng your uninstaller để gỡ trong windows không hay phải gở lúc khởi động máy?

2. rollback nó chỉ phục hồi và lưu những dữ liệu mà ta takesnapshot hay là nó lưu lại tất cả thay đổi trong máy ?

3. nó hoạt động đại khái thì như system restore đúng ko, tạo điểm rồi phục hồi lại tại chổ đó.

4. nếu mình take snapshot cho ổ C ở thời điểm hiện tại, thì nếu mình sử dụng dung lượng trong ổ C thường xuyên thì có ảnh hưởng gì tới ổ đĩa ko, vì mình tạo 1 folder "downloaded" ngoài desktop, thường xuyên down về đó (phim HD, phần mềm,...) cho tập trung lại để dễ quản lý. Theo như mình xài thì thấy thế này:

1/ Rollback RX không phải gỡ bỏ như các soft thông thường được mà phải dùng chính công cụ gỡ bỏ của Rollback RX.

2/ Rollback chỉ sao lưu snapshot phân vùng mà bạn đã chỉ định lúc cài Rollback vào, chuẩn thì bạn chỉ cần bảo vệ ổ cài HĐH thôi.

3/ Hoạt động tương tự system restore nhưng tốc độ khôi phục snapshot nhanh hơn nhiều.

4/ Nếu bạn đã snapshot ổ C thì khi bạn sử dụng sẽ không sao cả, dính virus thì chỉ cần 5 - 10s là trở lại như xưa. Riêng folder download thì bạn nên để trong ổ D, đừng để ngoài desktop, nếu có snapshot sẽ nặng và lỡ như chưa snapshot mà máy dính virus thì sẽ mất folder đó.

Vài kinh nghiệm trong quá trình mình xài chia sẻ với bạn, ai thấy sai sót gì thì góp ý nhé.

fgg_fgg

về vấn đề cài đặt thì mình cái vô ổ C luôn hay phải cài ở ổ khác z ?

bienthuycnc

trùi ui, hôm nay mới test thử chương trình, cứ mỗi lần copy hay làm j mà dùng lượng ổ C nó tăng lên, rồi xoá bớt dung lượng đi thì nó vẫn không giảm, vẫn cứ giữ nguyên z luôn, xài z hao ổ cứng quá, vì mình xài PTS hay sony vegas là nó tạo bộ nhớ đệm ở ổ C mà.

konkanguaru

không bác nào chỉ giáo giúp em với. huhu k sao cài được. Hôm trước có thử cài trên desktop của đứa cháu thì ok, mà sao mình lại không tự cài được cho mình. Huhu

Các chuyên gia nhờ tư vấn giúp, mình cài Rollback Rx trên windows 7 64- bit mà sao không được, làm theo hướng dẫn thì đến màn hình các ổ đĩa hay partition thì nó trắng trơn k có gì để chọn cả. Không hiểu là máy bị sao nữa. Có bác nào giúp với. Tks nhiều

Tremaine

Cho mình hỏi, lúc cài đặt mình chót bỏ qua phần lựa chọn: ” I will manually take new snapshot…” và bỏ tích chọn “ Automatic delete..”. ( Cài đặt RollBack xong bấm linh tinh thế nào mất tiêu cái bảng Setting vừa hiện ra).

Bây giờ mình muốn hiện lên cái bảng đó để lựa chọn cài đặt ” I will manually take new snapshot…” thì phải làm sao?, mình vào phần Advance Setting của phần mềm nhưng không thấy lựa chọn đó.

Mong các bạn giúp đỡ, Thank nhiều

Ebenezeer

Cho mình hỏi, lúc cài đặt mình chót bỏ qua phần lựa chọn: ” I will manually take new snapshot…” và bỏ tích chọn “ Automatic delete..”. ( Cài đặt RollBack xong bấm linh tinh thế nào mất tiêu cái bảng Setting vừa hiện ra).

Bây giờ mình muốn hiện lên cái bảng đó để lựa chọn cài đặt ” I will manually take new snapshot…” thì phải làm sao?, mình vào phần Advance Setting của phần mềm nhưng không thấy lựa chọn đó...
Chỉ có cách gỡ ra cài lại thôi bạn à.

xshiro_kut3x

Hix, không còn cách nào sao bạn

Cho mình hỏi thêm, mình download 1 bản của 1 bạn trong diễn đàn về cài đặt và kích hoạt trực tiếp trong Windows luôn, không chỉnh ngày tháng gì hết, phần mềm báo active và tạo snapshot bình thường ( rất nhiều hướng dẫn nói phải chỉnh ngày tháng rồi restart máy, vào chế độ console để kích hoạt...). Cách active như mình làm thì dùng có ổn không?

Pat

Hix, không còn cách nào sao bạn

...

Cách active như mình làm thì dùng có ổn không?
Bạn dùng nó không bắt active nữa thì thôi.

Làm đúng các bước như video hướng dẫn ở link bạn down thì ok.

Các chủ đề có liên quan khác