Để Windows Media Player đọc được file MKV

MKV là định dạng phim chất lượng cao phổ biến trên Internet. Có nhiều phần mềm “play” được định dạng này, nhưng nếu bạn cài bộ codec CCCP MPC Home Theater thì một công đôi việc: vừa tăng cường chất lượng âm thanh và hình ảnh, vừa làm cho Windows Media Player có thể phát được file MKV.

Hiện nay, có khá nhiều phần mềm giúp bạn play file MKV như KMPlayer, GOMPlayer, VLC Player..., thậm chí là sử dụng chính gói Klite Codec Pack để hỗ trợ chuyện đọc file. Tuy nhiên, nếu nhu cầu chỉ đơn giản là xem file MKV, thì bạn nên sử dụng bộ codec CCCP MPC Home Theater vì nó khá nhẹ, tương thích tốt (nhờ sử dụng phần nhân của bộ codec nổi tiếng FFDShow), cùng thời chuyện cài đặt nó cũng sẽ giúp tích hợp luôn tiềm năng chơi định dạng video này vào WMP.
Để sử dụng gói codec này, trước hết bạn truy cập vào đất chỉ -project.net, bấm chọnWindows Vista/XP/2K để tải về phiên bản mới nhất, sau đó chạy file tải về và tiến hành cài đặt.
Trong quá trình cài đặt, bạn có thể tùy chọn cài đặt ứng dụng Media Player Classic hay Zoom Player chung với gói codec này. Ở đây, do ta chỉ cần codec để hoạt động, nên bạn có thể chọn gói cài đặt No Players (để chỉ lấy codec làm phần nhân để hoạt động). Xong, bấm Next 3 lần, tiến hành cài đặt(Install), sau đó khởi động lại máy.
Tại phần thiết lập của chương trình (Start > Programs > Combined CommunityCodec Pack > Settings), trong phần FFDShow Video Decoder, bạn lần lượt đánh dấu chọn vào các thành phần: DivX, Flash Video, Generic MPEG4, H.264/AVC, Xvid. Tại phần Audio, bạn đánh dấu chọn vào các thành phần còn lại. Xong, bấm Next. Tiếp đến, tại khung hiển thị File Associate, bạn chọn No change lần lượt cho cả 3 thành phần AVI, MKV, MP4 và OGG, các tùy chọn còn lại cứ để như mặc định. Xong, bấmApply và khởi động lại trình WMP để xem kết quả.

trove1217

Bạn cho mình hỏi sao MPC nhà mình bản mới nhất nhưng khi xem phim hh đuôi rmvb thì bất xem được và báo could not render the file?

Brantley

lâu lâu cái bản mới tung ra hay bị lỗi lắm. Co lúc mình lấy bản mới nhất về mà chạy .amr còn bảo cannot render the file

Claude

Trích:

ez125

Bạn cho mình hỏi sao MPC nhà mình bản mới nhất nhưng khi xem phim hh đuôi rmvb thì bất xem được và báo could not render the file?

kể cả bản mới nhất cũng không hỗ trợ đinh dang đó đâu . B phải thêm code thì mới được

Các chủ đề có liên quan khác