ahninja

Vệ sinh nhà cửa luôn chiếm khá nhiều thời gian của các gia đình. Rất nhiều người không hề thích công việc này nhưng cũng không ai thích căn nhà của mình bụi bẩn cả. Vì vậy, các bạn hãy sẵn sàng đầu tư công sức để ngôi nhà mình sạch sẽ, thơm tho. Một số mẹo tuyệt vời dưới đây sẽ giúp các bạn đơn giản hóa việc vệ sinh căn nhà của mình.

1. Làm sạch tủ bếp bằng gỗ
Tủ bếp là một nơi thường bám rất nhiều loại chất bẩn khác nhau, lâu ngày không được vệ sinh tủ bếp sẽ bị ố màu. Tuy nhiên, bạn có thể dễ dàng khắc phục vấn đề này bằng hỗn hợp gồm một phần dầu thực vật và 2 phần bột baking soda. Bạn chỉ cần bôi hỗn hợp lên vết bẩn, dùng miếng bọt biển, bài chải hay miếng vải để lau chùi là vết bẩn đã bị đánh bật, tủ bếp nhà bạn sẽ sáng màu trở lại.

2. Làm sạch miếng bọt biển rửa bát
Việc làm sạch những miếng bọt biển rửa bát là vô cùng cần thiết mà không phải gia đình nào cũng thường xuyên làm, bởi chũng chứa vô số vi trùng bên trong. Vớ 5 phút quay trong lò vi sóng, mọi vi khuẩn sẽ bị giết chết và miếng bọt biển rửa bát sẽ trở nên sạch sẽ.

3. Làm sạch đồ chơi trẻ em
Đồ chơi trẻ em rất dễ bám bẩn. Tuy nhiên, nếu làm sạch từng cái một thì mất khá nhiều thời gian. Một giải pháp đơn giản để khắc phục vấn đề này đó là bạn bỏ những món đồ chơi đó vào một chiếc túi giặt và giặt bằng túi. Sau đó cho đồ chơi ra giỏ, để khô. Mẹo này hết sức hiệu quả với các bà mẹ.

4. Làm sạch bàn là bằng muối biển
Bạn chỉ cần rải muối biển lên miếng vải, bật bàn là ở mức nhiệt cao nhất, tắt chế độ phun hơi nếu có, sau đó là bàn là lên lớp muối. Làm như vậy, các vết bẩn sẽ biến mất, bề mặt bàn là sẽ sạch sẽ và sáng bóng.

5. Tẩy trắng gối bị ố vàng
Sau một thời gian sử dụng, ruột gối thường bị ố vàng. Nhưng bạn có thể khắc phục điều này bằng cách giặt gối vào hỗn hợp gồm 1 cốc bột giặt, 1 cốc nước tẩy và ½ cốc bột hàn the. Bạn chú ý giặt gối trong hỗn hợp nước thật nóng, gối của bạn sẽ không còn bị ố vàng nữa.

6. Loại bỏ vết nhiệt trên đồ nội thất
Để loại bỏ những vệt trắng trên đồ nội thất, bạn sẽ phải sử dụng nhiều nhiệt và độ ẩm hơn. Bạn làm ẩm 3-5 chiếc khăn rồi đặt lên các vết bẩn đó. Bạn dùng bàn là ở mức nhiệt cao nhất ủi lên lớp khăn đó để khắc phục sự cố này.

7. Làm sạch ghế sofa bọc vải
Với các loại ghế sofa bọc vải bị bẩn đặc biệt là vải nhung, da lộn, vải lông tuyết bạn cần xịt cồn đều lên bề mặt vải, sau đó dùng bọt biển màu trắng chà sạch và để khô tự nhiên.

8. Làm sạch vòi nước phòng tắm
Ngoài những hóa chất làm sạch bạn thường dùng, bạn có thể sử dụng các nguyên liệu có tại nhà như chanh tươi để làm sạch vòi nước nhà bạn. Bạn chỉ cần chà chanh trực tiếp lên vòi nước là có thể làm vòi nước nhà bạn sáng bóng như mong muốn.

9. Làm sạch bầu sen vòi tắm
Bầu sen vòi tắm cũng là nơi thường bị ố và mất đi độ sáng bóng sau một thời gian sử dụng. Để khắc phục sự cố này, bạn chỉ cần buộc bầu sen vào trong túi li lông chứa giấm và ngâm trong 1 giờ, sau đó rửa sạch bằng nước.

10. Đánh bóng đồ gỗ bị trầy xước
Thật khó chịu khi nhìn chiếc bàn gỗ hay chiếc tủ của mình vẫn còn tốt mà bị trầy xước. Đừng vội bỏ chúng đi mà hãy thử đánh bóng lại chúng bằng ½ chén giấm và ½ chén dầu ô liu xem sao. Bạn chỉ cần nhúng một miếng vải vào dung dịch và chà lên mặt gỗ trầy xước, đồ gỗ trong nhà bạn sẽ lại sáng bóng như mới.

11. Làm sạch thảm lông
Nếu chẳng may tấm thảm của bạn bị bẩn, bạn chỉ cần dùng bất kỳ sản phẩm nước vệ sinh nào bạn đang dùng phun trực tiếp lên vết bẩn, phủ một miếng vải lên trên và dùng bàn là nóng ủi cho đến khi vết bẩn mất đi hoàn toàn.

12. Làm sạch thớt gỗ
Để làm sạch vết bẩn và mùi thức ăn trên thớt gỗ, bạn chuẩn bị 2 thìa giấm ăn, 1 chén nước sạch, ½ quả chanh tươi, một ít muối biển và khăn sạch. Đầu tiên, bạn lau thớt bằng dung dịch giấm pha nước, sau đó dùng nửa quả chanh nhúng muối chà khắp bề mặt thớt và rửa sạch bằng nước.

13. Làm sạch vết bút lông trên đồ nội thất
Bạn đừng e sợ nếu con bạn vô tình vẽ búng lông lên đồ nội thất hay sàn nhà bạn. Bởi bạn có thể khắc phục bằng cách bôi kem đánh tăng lên vết bẩn và dùng vải ẩm lau sạch.

14. Làm sạch kiềng bếp nấu
Khu vực bếp là nơi các gia đình rất ngại vệ sinh, đặc biệt là kiềng bếp bởi chúng thường dính nhiều dầu mỡ và thức ăn. Tuy nhiên, bạn có thể dễ dàng vệ sinh chúng bằng dung dịch amoniac. Bạn dùng ¼ chén ammoniac, cho vào túi ni-lông và đặt kiếng vào đó để qua đêm. Khi lấy ra, dùng một miếng bọt biển hay giẻ cọ sạch, rửa lại bằng nước và để giáo. Bạn sẽ hết sức bất ngờ vì kiềng bếp nhà bạn không còn dính dầu mỡ nữa.

15. Đánh bóng đồ bạc
Bạn sẽ không ngờ rắng bạn có thể dễ dàng đánh bóng đồ bạc với hỗn hợp muối và bột baking được pha tỉ lệ 1/1.

Trên đây là các mẹo để làm sạch các đồ công cụ trong nhà, bạn cũng có thể tham khảo thêm các mẹo vặt để tăng thêm vốn kiến thức vệ sinh đồ đạc trong nhà mình nhé.

Các chủ đề có liên quan khác