Những phần mềm hữu ích cho dân kinh tế, bán hàng...
Nội quy chuyên mục: Những phần mềm hữu ích cho người làm kế toán, tài chính ngân hàng
By dragon_tuanphong
#323870

Xin chào tất cả anh/chị trong webketoan!





Nhờ anh/chị giúp em trường hợp này với, chuyện này em muốn hỏi để giúp bạn em chứ em không rành về kế toán ạ.


Chuyện là thế này, bạn em là nhân viên dự án tại một công ty VLXD, khi tiến hành giao hàng cho khách hàng, bạn í gởi hóa đơn cho tài xế mang tới đưa cho khách hàng luôn (tài xế này thuê ngoài chứ không phải trong cty đâu ạ), but không biết làm sao mà anh này quên không đưa và cũng không nói cho bạn em biết luôn. Mãi đến sau này (giao hàng hồi tháng 3 mà đến tháng 5 bạn em mới biết), công ty kiểm tra tình hình công nợ thì lòi ra, hỏi lại anh tài xế kia thì mất hóa đơn đó rồi.





Bây giờ, bạn em đang bị công ty bắt phải bồi thường 15 triệu, vì thuế vừa tiến hành phạt rồi. But em hơi thắc mắc là hóa đơn đó trị giá có hơn 80 triệu thôi, but sao lại bắt bạn em phạt tới 15 triệu, nói đó là tiền thuế phạt. Kế toán công ty bạn em thì cùi bắp, không giúp được j hết.


Em muốn hỏi là trường hợp như bạn em vậy thì phải bồi thường có đúng không? Nếu đúng thì mức phạt mà cty đưa ra có hợp lý? hay có cách giải quyết nào để bạn em không phải bồi thường không ạ?





P/S: Em muốn trình bày cụ thể như vậy để anh chị hiểu sự tình nên hơi dài dòng, mong anh chị bỏ quá cho em.


Em xin Thank anh/chị nhiều ạ!!!

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By nguyenducminh8x
#323888

Điều 34 Nghị Định 51 áp dụng từ 1/1/2011. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về dùng hoá đơn của người mua


1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn vừa lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.








Bạn cho mình hỏi 1 chút là bên công ty đó bảo thuế vừa tiến hành phạt, là thuế xuống kiểm tra quyết toán phát hiện ra rồi phạt hay công ty bạn nộp thủ tục mất hóa đơn và thuế ra quyết định phạt, vì theo nghị định thì mức phạt tối thiểu là 1tr và tối đa là 5 triệu thôi mà, bạn bảo bạn bạn hỏi lại công ty cho xem quyết định phạt đó, nếu chính xác là 15 triệu cho hóa đơn đó thì thật vô lý. Bạn có thể lên hỏi trực tiếp cơ quan quản lý thuế sao lại có mức như thế để tìm câu trả lời thỏa đáng, nếu không bạn có thể phụ thuộc vào luật kiện thôi.



Blog Tâm sự:
  • Bức thư buồn nhất anh viết cho người mình yêu | 12:05 ...
  • Tôi có tình cảm với cậu bạn cùng giới | 01:05 ...
  • Anh trai tu hành dẫn người yêu về nhà | 02:05 ...
  • Anh bỏ rơi tôi để quay về với tình cũ | 01:05 ...
  • Đồng nghiệp dọa gửi ảnh ngoại tình của tôi cho vợ tôi biết | 01:04 ...
  • Vội vã lấy vợ tôi đã phải trả giá đắt | 02:05 ...
By Shaan
#323889

Viethuong mới mất hóa đơn xong nên có kinh nghiệm trong chuyện này? Đồng ý với ý kiến của VH và mình tham gia thêm nhé:


- Việc mất hóa đơn do lỗi của bạn spy girl nên chuyện phạt có thể do qui chế nội bộ của Công ty hay các dàng buộc tài chính khác dù biết là hơi nặng, nhưng đây có thể là khoản tạm thu ( khi chưa có cách khắc phục hậu quả) nên giải quyết ( khắc phục hậu quả) được thì Cty sẽ trả lại tiền thôi chứ có ai lỡ nặng tay đến vậy.


- Giờ bạn hãy làm biên bản mất hóa đơn gởi cho CQT trước khi bị kiểm tra và phát hiện rồi chấp nhận nộp phạt theo khung của luật QL thuế (<15tr). Hóa đơn bị mất liên 2 đương nhiên là không còn giá trị nữa vậy bạn xuất trả khách hàng 1 HĐ khác là được. Làm như thế mình nghĩ sẽ không mất 15tr của bạn đâu.


OK?
By g5boytk1993
#323926













Nguyên văn bởi 0912447888





Viethuong mới mất hóa đơn xong nên có kinh nghiệm trong chuyện này? Đồng ý với ý kiến của VH và mình tham gia thêm nhé:


- Việc mất hóa đơn do lỗi của bạn spy girl nên chuyện phạt có thể do qui chế nội bộ của Công ty hay các dàng buộc tài chính khác dù biết là hơi nặng, nhưng đây có thể là khoản tạm thu ( khi chưa có cách khắc phục hậu quả) nên giải quyết ( khắc phục hậu quả) được thì Cty sẽ trả lại tiền thôi chứ có ai lỡ nặng tay đến vậy.


- Giờ bạn hãy làm biên bản mất hóa đơn gởi cho CQT trước khi bị kiểm tra và phát hiện rồi chấp nhận nộp phạt theo khung của luật QL thuế (<15tr). Hóa đơn bị mất liên 2 đương nhiên là không còn giá trị nữa vậy bạn xuất trả khách hàng 1 HĐ khác là được. Làm như thế mình nghĩ sẽ không mất 15tr của bạn đâu.


OK?







Ơ hay nhỉ 888 ơi, khách hàng của tớ làm mất chứ tớ có làm mất đâu mà nói thế oan cho tớ quá nhé, xem lại lời nói đi nha.Chẳng qua là mình có tình yêu thương bao la rộng lớn lớn lên làm hồ sơ hộ khách hàng thôi chứ lại đổ tội cho tớ làm mất thì thật là không phải.
By tutuanthanh17
#323946

Em Thank chị VietHuong885 nhiều,





Dạ, bạn em bảo là bên cty đi làm thủ tục cho hợp thức hóa chứng từ để khách hàng thanh toán rồi thuế phạt chứ không phải thuế xuống kiểm tra j đâu chị.


xong rồi bắt bạn em trả 15 triệu đó, em nghe nói mà cũng ức thay cho bạn em. Hỏi bên thuế thì thuế bảo t/h này là do cty bạn em không báo cáo sớm trong thời (gian) hạn 5 ngày kể từ ngày mất.


Chị cho em hỏi là như vậy có đúng không? Em hỏi thêm nữa thì thực ra đây đâu phải lỗi của bạn em mà bạn em phải chịu ạ? Em bức xúc quá.


Em Thank chị nhiều!
By Norbert
#323947













Nguyên văn bởi spy girl





Em Thank chị VietHuong885 nhiều,





Dạ, bạn em bảo là bên cty đi làm thủ tục cho hợp thức hóa chứng từ để khách hàng thanh toán rồi thuế phạt chứ không phải thuế xuống kiểm tra j đâu chị.


xong rồi bắt bạn em trả 15 triệu đó, em nghe nói mà cũng ức thay cho bạn em. Hỏi bên thuế thì thuế bảo t/h này là do cty bạn em không báo cáo sớm trong thời (gian) hạn 5 ngày kể từ ngày mất.


Chị cho em hỏi là như vậy có đúng không? Em hỏi thêm nữa thì thực ra đây đâu phải lỗi của bạn em mà bạn em phải chịu ạ? Em bức xúc quá.


Em Thank chị nhiều!







bảo thuế là phụ thuộc vào đâu mà bà phạt thế, thế nhỡ 5 năm sau người ta mới phát hiện ra thì sao, bán công ty để lấy tiền nộp phạt ah, làm gì có chuyện như vậy, thông tư ra để đọc cho vui ah, linh tinh thật đó, chắc bà ý dọa để bạn phong bì cho bà ý nữa thôi, ngày xưa bên mình quên không nộp quyết toán thuế gọi quản lý nhờ giúp đỡ bà ý dọa phạt 10 triệu đó nhưng mình tức qua 1 cửa đi chui có 2 triệu ah.





---------- Post added at 09:25 ---------- Previous post was at 09:23 ----------





[QUOTE=0912447888;802044]Sorry VH nhé! Hì mình nhầm chút xíu thôi. Ý là VH mới gặp và Gquyet tình huống này xong nên có kinh nghiệm mà.[/QUOTE


nhìn lợn cũng đáng yêu lên tạm nhận lời xin lỗi vậy.
By caube_cute
#323948













Nguyên văn bởi spy girl





Xin chào tất cả anh/chị trong webketoan!





Nhờ anh/chị giúp em trường hợp này với, chuyện này em muốn hỏi để giúp bạn em chứ em không rành về kế toán ạ.


Chuyện là thế này, bạn em là nhân viên dự án tại một công ty VLXD, khi tiến hành giao hàng cho khách hàng, bạn í gởi hóa đơn cho tài xế mang tới đưa cho khách hàng luôn (tài xế này thuê ngoài chứ không phải trong cty đâu ạ), but không biết làm sao mà anh này quên không đưa và cũng không nói cho bạn em biết luôn. Mãi đến sau này (giao hàng hồi tháng 3 mà đến tháng 5 bạn em mới biết), công ty kiểm tra tình hình công nợ thì lòi ra, hỏi lại anh tài xế kia thì mất hóa đơn đó rồi.





Bây giờ, bạn em đang bị công ty bắt phải bồi thường 15 triệu, vì thuế vừa tiến hành phạt rồi. But em hơi thắc mắc là hóa đơn đó trị giá có hơn 80 triệu thôi, but sao lại bắt bạn em phạt tới 15 triệu, nói đó là tiền thuế phạt. Kế toán công ty bạn em thì cùi bắp, không giúp được j hết.


Em muốn hỏi là trường hợp như bạn em vậy thì phải bồi thường có đúng không? Nếu đúng thì mức phạt mà cty đưa ra có hợp lý? hay có cách giải quyết nào để bạn em không phải bồi thường không ạ?





P/S: Em muốn trình bày cụ thể như vậy để anh chị hiểu sự tình nên hơi dài dòng, mong anh chị bỏ quá cho em.


Em xin Thank anh/chị nhiều ạ!!!







Mình đọc qua bài của bạn nên có ý kiến thế này


Trước hến bên cty bạn của bạn là cty xuất hóa đơn bán hàng và bạn của bạn giao hóa đơn(liên 2) cho khách hàng thông qua anh tài xế


Vậy lý do vì sao bên mua hàng không nhận dc hóa đơn đỏ mà không hỏi kế toán bên cty bạn của bản để kế khai thuế đầu vào hàng tháng (mà chuyện mất hóa đơn lại do cty bạn của bạn phát hiện)


Còn bên cty bạn của bạn khi xuất hóa đơn bán hàng vẫn thực hiện chuyện kê khai thuế phải nộp bình thường thì trong trường hợp này tối đa mức phạt chỉ từ 1->5trieu đồng vì lý do làm mấy hóa đơn thôi.


Mong các bạn cho ý kiến thêm!
By lamthikhanhly
#323949

@: Chị VietHuong


Bạn em gọi cho kế toán trưởng cty thì bà í bẩu rằng thuế phạt do chuyện mất hóa đơn mà không báo cáo (thời hạn 5 ngày đó ạ), nên nói là khung phạt của chuyện này là từ 5 - 25 triệu, lấy trung bình cộng lại chia đôi ra là 15 triệu. Em thực sự không làm trong nghề kế toán, chỉ biết chút ít thôi nhưng nghe bạn nói vậy em cũng thấy vô lý, tức thay cho bạn em.


Không biết có phải là Cục thuế có đưa ra thông tư gì mới cho chuyện này không nhưng không lí kế toán trưởng một cty lớn mà không nắm được thông tin, để nhân viên cty mình chịu thiệt.





---------- Post added at 12:59 ---------- Previous post was at 12:47 ----------





@: truongthuy


Thắc mắc của anh/chị em cũng không biết rõ lắm, không biết là bên mua có phát hiện để hỏi bên cty bán ngay lúc đó không but hình như cũng hơi lâu sau thời (gian) gian giao hàng bạn em mới biết và hỏi kế toán giúp đỡ but kế toán ở đó như em nói rồi...(rất chi là cùi bắp) rồi không biết sao lần lựa mãi đến hôm qua thì bạn em nói là cty phạt 15tr vì chuyện đó.


Em không biết là có thông tư, nghị định gì mới về vấn đề phạt hóa đơn không but nếu mà chịu phạt 15tr như pà kế toán trưởng bẩu thì em ức lắm ạ, mặc dù không phải em bị phạt.


Mong anh/chị có kinh nghiệm qua chuyện này trả lời giúp em để em giúp bạn em nữa ạ.


Em xin chân thành Thank anh/chị!
By libraprincess713
#323981

Người mua hàng của bạn không nhận được hóa đơn ( do tài xế của bạn làm mất) nên xem như bạn vừa vi phạm theo điều 33 của Nghị định 51 năm 2011 theo dòng bôi xanh dưới đây:





Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về dùng hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ





Mục 6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:





Khoản b) Không báo cáo chuyện mất hoá đơn vừa phát hành nhưng chưa lập, hay hoá đơn vừa lập nhưng chưa giao cho khách hàng.








Vì bạn không phải là người mua nên không thể áp dụng cái câu "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn vừa lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách" được. Câu này nằm trong điều 34 "Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về dùng hoá đơn của người mua"
Kết nối đề xuất:
Đọc Truyện online