Larenzo

Có bác nào cao tay giúp em với.

hẳng là thế này . E làm trong 1 cty. họ yêu cầu em làm báo cáo tài chính . Họ gửi file từ hệ thống về cho em sử dụng .Nhưng khi em mở file gốc lên thì ngày tháng nhập trước vào của hơn 2000 khách hàng bị biển thành dấu ##### hết . Cái này không phải do ô không đủ rộng lớn (em vừa kéo dãn ra mà không dc).
và 1 vấn đề em thấy lạ là ngày tháng đó khi định dạng kiểu date thi tất cả là dấu ###### còn khi định dạng kiểu text thì ngày tháng trỏ thành 20091225 chứ không phải là 2009/12/25.

hịc nếu mà thế này ngồi nhập hơn 2000 khách hàng thì chết em mất . Có bác nào cao tay chỉ hộ em với .

Em xin đa tạ

bat_can_doi

Bạn vào Format, chọn number/ custom/ ở mục General , bạn tự ghi định dạng kiểu dd/mm/yy hay dd/mm/yyyy

ah, truoc tien ban phải kiểm tra xem máy mặc đinh khi minh gõ ngày tháng vào là ngày trước tháng sau hay tháng trước ngày sau.

Nêu bạn làm thao tác trên mà không được thì tức là bạn phải thay đổi lại cách nhập vd tháng trước rồi đến ngày
( Khi nhập song thấy ngày tháng nằm bên phải là ok ). Nếu không bạn có thể dùng hàm " month " để lọc ngày tháng xem có đúng tháng không.

mo_on

bạn vào format -> cell -> trong category bạn vào mục date để định dạng ngày và text để định dạng chữ

Nhưng trước hết bạn phải xem kiểu định dang ngày trong control panel vừa xem nó là gì rồi mới chỉnh lại trong bảng tính sau

các bạn hiểu sai ý rồi.
vấn đề là các vị trí khác khi mình nhập ngày tháng thì vẫn ok. và mình cũng vừa kiểm tra hết rồi.

Riêng phần ngày tháng này dc lấy trên hệ thống của máy cty thì mục đó chuyển thành #### hết.

mình vừa thử thay đổi tất cả nhưng vẫn không dc. khi bâm chuột vào ô #### bất kì thì nội dung 20091225 vẫn dc hiện ở mục fx. nhưng tại ô đó thì chỉ là dấu ####.
có bác nào có cách khác hay hơn ko.

dù sao cũng rất Thank tất cả người vừa góp ý.

Cách thức nhập: 20091225 là: yyyymmdd

Bạn làm thử cách này xem:

Bước 1. Bạn định dạng dd/mm/yyyy ở cột thứ 1

Bước 2. Bạn copy ô ngày tháng có sẵn và paste special vào ô ở Bước 1

Nếu vẫn bất được thì phải làm thủ công rồi:

B1 Định dạng cột ngày tháng

B2 Double click (hay F2) vào ô ngày tháng đó và bấm Enter - hy vọng là được

Richmond

ko dc đâu bạn ơi. mình vừa thử rồi. làm sao mình đính kme file cho bạn đây?? DIễn đàn không có mà, ah còn nữa nếu mình mỏ file đó bằng HTML thi dc nhưng lại sai năm. vi du năm 2008 nó chuyển thành năm 1979 là sao??? ai giup minh với !!!!

Gairbhith

Thank bạn Hương Sơn nhé. đó cũng là 1 cách. thế cho mình hỏi là khi in ra se không in mấy cột phụ đó được không nhi?

baby_dance2912

cái này là kết xuất ra sai, không có cách nào để từ 1 số viết liền ở dạng viết mà chuyển ra ngày chính xác cả

đánh tay đi bạn

Quinn

nhưng tại sao trên máy chủ cty thì vẫn là 2009/12/25 chư có phải là 20091225 đâu???? cái này dc nhân viên nhập từ đầu năm đến giờ. mình copy về để làm báo cáo. giờ ngồi nhập hơn 2000 ngày tháng vào chắc chết. làm sao đây. có ai biết ko? giúp tui với !!!!!

vuminhduc_vt

bạn có thể copy lại hay máy công ty bạn dùng phần mền khác để kết xuất

khi kết xuất xảy ra lổi bạn có thể sửa lại file kết xuất trong máy chư và xuất ra lại xem sao

nếu file excell này trên máy chủ bình thường thì chắc chắn máy bạn cũng sẽ mở bình thường trên cùng một chương trình nha bạn

Taneli

có bác nào có cách khác hay hơn ko. dù sao cũng rất Thank tất cả người vừa góp ý. Thân

baby_uyen2003

Thank bạn Hương Sơn nhé. đó cũng là 1 cách. thế cho mình hỏi là khi in ra se không in mấy cột phụ đó được không nhi?

Hang_JJ

nhưng tại sao trên máy chủ cty thì vẫn là 2009/12/25 chư có phải là 20091225 đâu???? cái này dc nhân viên nhập từ đầu năm đến giờ. mình copy về để làm báo cáo. giờ ngồi nhập hơn 2000 ngày tháng vào chắc chết. làm sao đây. có ai biết ko? giúp tui với !!!!!

hoang_minh_hanh

Mình vừa nghĩ về vấn đề này. nhưng mình không hiểu làm thế nào. bởi vì nguồn ngày tháng này dc nhập bởi nhân viên. fie mình copy thì không phải là kết xuất bởi phần mềm hay hàm nào hết. bởi khi mình kiểm tra thì ở ô fx chỉ là dãy số 20091225 chứ nó không thể hiện hàm gì hay nguồn trích xuất. mình vừa thử chuyển sang máy khác và lỗi đó vẫn xẩy ra. Đấy chính là vấn đề mình không hiểu, mong bản chỉ rõ hơn !!!

lovelyemmy_2308

Bạn thư khắc phục băng cáh này xem sao. Tạo thêm 1 cột mới> định dạng Ctrl+1/trong Category/ chọn Custom/ trong Type : 00"/"00"/"00"/". cho cột mới bằng với cột ngày tháng cũ.Nếu bạn có thể đưa file lên thì tất cả người sẽ rễ zúp hơn.

hot_girl404

ban vao lai dinh dang di.
vao format cell ay
dinh dang lai chon date ay
kko thi vao custom ay
chuc ban thanh cong

ý kiến này cũng hay,...

- hay chỉnh lại Region & Language trong Control Panel, định lại hệ số, dấu thập phân, ngày tháng theo France. xem có sửa được không
- Vẫn không được thì xin bản cài office của máy kia, cài lại ở máy bạn là đảm bảo ok

Các chủ đề có liên quan khác