anh_yeu_vo

Mình có 1 table lớn khái như sau: tenkhach tenhang A meA duaB oiC mitỞ đây có 3 khách hàng nhưng có tới 4 mặt hàng.Mình muốn thiết kế 1 form có 2 text box: Số khách hàng là: 3 Số mặt hàng là : 4 Mình có dùng hàm count(tenkhach) và count(tenhang) nhưng kết quả ra 4.Không ra được 3 khách hàng như mình muốn.Bạn nào có cách nào count theo nhóm ko? giúp mình với.Mình cám ơn

Bạn làm ra (tạo) 2 query trung gianQ1="SELECT Table1.[Tenkhach] FROM Table1 GROUP BY Table1.[Tenkhach]"Q2="SELECT Table1.[TenHang] FROM Table1 GROUP BY Table1.[Tenhang]"xong bạn dùng hàm Dcount để đếm từ 2 query Q1 và Q2 gán vào 2 textbox.

Cụ thể như thế nào ban chỉ mình với.control soure của form lấy từ đâu?contrl soure của 2 textbox?hàm dcount trong trường hợp này viết như thế nào?mình tự học nên hơi bị noob.Bạn thông cảm.Thank

Preostcot

Trích:
Nguyên văn bởi duyduy_123 Mình có 1 table lớn khái như sau: tenkhach tenhang A meA duaB oiC mitỞ đây có 3 khách hàng nhưng có tới 4 mặt hàng.Mình muốn thiết kế 1 form có 2 text box: Số khách hàng là: 3 Số mặt hàng là : 4 Mình có dùng hàm count(tenkhach) và count(tenhang) nhưng kết quả ra 4.Không ra được 3 khách hàng như mình muốn.Bạn nào có cách nào count theo nhóm ko? giúp mình với.Mình cám ơn
Có thể tạm làm như sau:Textbox1 - Control Source: =DCount("tenkhach","SELECT DISTINCT tenkhach FROM table")Textbox2 - Control Source: =DCount("tenhang","SELECT DISTINCT tenhang FROM table")

h_kute

Textbox1 - Control Source: =DCount("tenkhach","SELECT DISTINCT tenkhach FROM table")??Mình làm vẫn chưa được ban ơi.mình đánh y chang câu lệnh của bạn cũng không được(ten filed:tenkhach va ten bảng:table).Bạn xem lai dùm nhe

nh0c_kute_112

Bạn thử the cách này xem sao: Viết sub và đặt biến:- Đếm khách hàng: Code: Sub demkh()Dim DB As Database, RS As Recordset, Dim sokh as DoubleSet db = CurrentDbSet RS = DB.OpenRecordset("khachhang", DB_OPEN_DYNASET)sokh = rs.recordcountrs.closeset rs = nothingset db = nothingEnd sub- Sau đó, bạn gọi demkh và bạn đặt code update vào textbox và gán giá trị textbox = sokh

Trích:
Nguyên văn bởi haquocquan Bạn thử the cách này xem sao: Viết sub và đặt biến:- Đếm khách hàng: Code: Sub demkh()Dim DB As Database, RS As Recordset, Dim sokh as DoubleSet db = CurrentDbSet RS = DB.OpenRecordset("khachhang", DB_OPEN_DYNASET)sokh = rs.recordcountrs.closeset rs = nothingset db = nothingEnd sub- Sau đó, bạn gọi demkh và bạn đặt code update vào textbox và gán giá trị textbox = sokh
Làm như bạn bất đúng yêu cầu của chủ topic, tham tiềmo cách viết của bạn phatnq2002.Thân

Các chủ đề có liên quan khác