Duante

Em không rành tin học lắm, muốn hỏi các bạn thế này:Khi trước máy tính của em, mỗi lần nhét cái đĩa boot vào mà khởi động lại máy nó đều hiện lên 2 sự lựa chọn vào HDD hay vào đĩa Boot đó. Nếu sau vài giây mà không lựa chọn boot cd thì nó tự động vào windows luôn.Nhưng giờ em vác đi cài lại win, mang về nhét đĩa Boot vào nó cứ bay thẳng vào win. Giờ em muốn hiện lại chế độ như khi trước thì làm thế nào? Có phải mang ra hàng cho cái ông cài windows để ông ý chỉnh lại không hay mình có cách tự làm dc? Vì là em muốn làm ra (tạo) bản ghost nhưng nó cứ không nhận đĩa boot thành ra không thể nào làm ra (tạo) được. các bạn giúp em!

orange_milk288

Theo tui nghĩ máy của bạn đang để chế độ khởi đông HDD trước. Bạn nhờ ai đó biết về IT một chút đặt lại chế độ khởi động trong CMOS cho khởi động bằng CD trước là được. Nếu bạn biết một chút tiếng Anh thì có thể tự đặt bằng cách ấm phím DEL khi mới bật máy để vào CMOS đặt lại.

huyenam

cái đó đơn giản thôi khởi động lại máy cùng thời nhấn del hay f2 tuỳ đời mainboardtrong CMOS tim boot option chỉnh first là cd room là ok rồi chúc bạn thành công!!

nhOx_hon3y

Có ai biêt cách làm ra (tạo) ổ ảo bất xin chỉ giúp tui với? LOVE... có biết không?

langtu87_kr

Vấn đề là mình không muốn khởi động CD trước mà khởi động HDD trước. Chỉ là muốn hiện lên sự lựa chọn 2 cái đó thôi. không vào HDD thì mới sang CD. Còn nếu cứ để máy chạy thì nó sẽ tự vào thẳng HDD, win.

Mình vừa thứ theo chỉ dẫn của trưởng thôn đặt timeout lên 15s nhưng nó vẫn bay thẳng vào win, liệu rằng mình có phải cài lại windows để có chức năng đó không hay vào cmos vì vào cmos thì mình mù về cái này.

cai này hơi lạ à nghen, máy mình thì lại làm được, như vậy rất có thể bạn phải vào BIOS để chọn lại ổ đĩa để boot, bạn chọn ổ đĩa boot đầu tiên là ổ đĩa CD của bạn nhé
Nếu bất rành về chỉnh sửa BIOS bạn có thể tìm hiểu trên mạng nha
Do thủ thuật chỉnh sửa hok biết nói làm sao để bạn hiểu đây