gnuh_gnauq

Một số trường học và công sở ngày nay thường ngăn chặn truy cập đến các website mà học sinh hay nhân viên rất yêu thích, bởi lẽ họ muốn bạn tập trung hơn trong chuyện học hay chuyên tâm làm việc, thế nhưng chuyện rời xa các website yêu KẾT lại là điều không thể đối với bạn.

Qua bài viết này, tác giả sẽ giới thiệu cho bạn một cách thức rất đơn giản nhằm tự tạo một website có thể truy cập vào các website yêu thích. Hãy yên tâm, cách làm này không hề phức tạp và cũng không đòi hỏi bạn phải có kiến thức chuyên môn.

Đầu tiên, chúng ta hãy nhìn qua cách thức hoạt động của kỹ thuật thay đổi proxy tại server trước. Bạn cũng không cần bận tâm quá về điều này, vì nó cũng sẽ không ảnh hưởng đến tiến trình thao tác cảu bạn.

Theo sơ đồ thì trang web mà bạn xem tại trường sẽ được proxy server tải về trước sau đó chuyển cho bạn mà không cần bạn phải liện kết trực tiếp đến trang cần đọc.

Cách thứ nhất để tự tạo cho mình một website thay đổi proxy đó chính là bạn nên phải đăng ký một hosting - nên lưu trữ website trên internet, chuyện làm này cũng rất dễ dàng. Chúng ta sẽ thử đăng ký một hosting miễn phí tại địa chỉ . Đây là một hosting hoàn toàn cho phép bạn đăng ký và sử dụng miễn phí, chúng ta sẽ thực hiện các thao tác đăng ký như sau.

Sau khi truy cập vào website 000webhost.com, bạn hãy quan sát nút Sign Up nằm bên tay phải của website nhé, click vào đó và bạn sẽ được dẫn tới trang đăng ký của dịch vụ này.

Tại trang đăng ký, bạn hãy đặt tên cho website của mình với hai lựa chọn, một là sử dụng tên miền bạn vừa có, hay không, hãy sử dụng tên miền con do chính 000webhost.com cung cấp. Điều quan trọng bạn nên phải nhớ ở bước thực hiện này là tránh sử dụng từ "proxy" trong tên miền mà mình đăng ký nhé. Lý do vì bạn sử dụng hosting miễn phí, thế nên nhà cung cấp dịch vụ có thể khóa tài khoản của bạn. Với tài khoản trả phí thì điều này không thành vấn đề.

Khai báo tên miền xong, bạn hãy điền các thông tin tài khoản như tên truy cập, mật (an ninh) khẩu và địa chỉ e-mail. Lưu ý, địa chỉ e-mail này sẽ được dùng để 000webhost.com gửi thư xác nhận đăng ký cho bạn.

Hoàn tất quá trình đăng ký, bạn hãy truy cập lại vào địa chỉ e-mail mà mình vừa khai báo với 000webhost.com trước đó để kích hoạt tài khoản của mình. Lưu ý, 000webhost.com có đến hai bước xác nhận tài khoản. Đầu tiên, bạn sẽ nhận được e-mail kích hoạt tài khoản rất nhanh chóng, nhưng bạn sẽ phải đợi 24 tiếng sau để 000webhost.com chính thức xác nhận tài khoản của bạn.

Một khi vừa có được có được thư xác nhận chính thức của 000webhost.com bạn hãy download đoạn mã sau tại , đây là thao tác quan trọng nhất. Glype là một dự án mã mở có khả năng tự động thực hiện các thao tác thay đổi proxy mà người dùng không cần đến kiến thức chuyên môn, chỉ cần upload nó lên hosting là được. Trong một vài trường hợp không thể download ngay tại trang chủ của Glype, bạn có thể download link dự phòng tại .

Hoàn tất chuyện tải Glype, bạn hãy truy cập vào quyền quản trị của hosting 000webhost.com nhé. Thao tác thực hiện như sau, truy cập vào lại website , click vào nút Member Area, bạn sẽ được dẫn tới trang đăng nhập, và chỉ chuyện điền địa chỉ e-mail và mật (an ninh) khẩu là được.

Kế đó, bạn click vào nút Go to Panel, rồi chọn chức năng File Manager để upload đoạn mã vừa download về, bạn hoàn toàn có thể để định dạng nén như bình thường vì hosting sẽ tự động giải nén cho bạn.

Tiếp theo, trong trang quản lý website của mình, bạn hãy click vào thư mục public_html hay htdocs tùy theo thiết kế của hosting. Kế đến, bạn click vào nút Upload, và truy cập đến tập tin glype nhé. Chờ vài giây để tải tập tin đó lên. Như vậy là xong, cuối cùng, bạn hãy truy cập vào lại tên miền mà mình vừa đăng ký lúc đầu là vừa có ngay một website thay đổi proxy để truy cập đến bất cứ trang web yêu KẾT nào rồi đấy.

Cách thức này mắc một nhược điểm, đó là với nhiều hosting, họ sẽ không cho phép bạn thay đổi proxy trên server của họ đặc biệt là các hosting miễn phí. Vì lẽ đó, chúng ta sẽ phải thực hiện tiếp cách thứ hai, cách làm này sẽ biến chiếc máy tính của bạn thành một server mini.

Do Glype được phát triển trên nền tảng PHP thế nên để có thể chạy để nó trên máy tính của mình, bạn cần một phần mềm nhỏ để tạo một môi trường hoạt động cho nó. Cách đơn giản nhất đó là download gói ứng dụng có tên EasyPHP, một phần mềm rất dễ dùng nhằm mục đích tạo ra môi trường hoạt động cho các website PHP. Download hoàn toàn miễn phí ứng dụng này tại

Hoàn tất chuyện download, bạn hãy tiến hành cài đặt EasyPHP, cách cài đặt cũng tương tự như những phần mềm thông thường khác vậy.

Nhằm đảm bảo EasyPHP có thể chạy tốt tên Windows, bạn hãy chắc rằng ISS - Internet Information Services vừa được tắt đi. ISS được phát triển nhằm mục đích chạy các website viết trên công nghệ ASP&ASP.NET của Microsoft, vì lẽ Glype sử dụng PHP làm nền tảng cốt lỗi, thế nên để tránh tranh chấp chúng ta sẽ tiến hành vô hiệu hóa ISS đi.

Cách thực hiện như sau, bạn hãy truy cập vào Control Panel, kế đó vào System and Security, tiếp theo là Administrative Tools.

Tiếp đến các bạn click đôi vào Internet Information Service (IIS) Manager, bạn hãy chú ý đến nhóm chức năng Action, sau đó click vào nút Stop là được. Bạn hãy yên tâm, vô hiệu hóa IIS hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến hệ thống Windows của bạn.

Chúng ta hãy quay lại với EasyPHP. Bạn hãy truy cập vào địa chỉ cài đặt EasyPHP lúc ban đầu, mặc định là C:\Program Files\EasyPHP, tìm đến thư mục www và chép đoạn mã Glype vào đó, với cách làm này, tốt nhất bạn hãy giải nén tập tin Glype trước khi chép. Như vậy là xong, bạn hãy click phải chuột vào biểu tượng EasyPHP ở thanh tác vụ và chọn Local Web để chạy Glype.

Nhược điểm của cách này là bạn chỉ có thể sử dụng nó trên máy tính của mình mà không thể truy cập từ xa như cách thức nhất. Nhưng sẽ đảm bảo cho bạn là website của mình luôn tồn tại.

Tóm lại, sử dụng Glype để tạo một website nhằm truy cập vào website yêu KẾT của mình là rất dễ dàng. Nếu đang sở hữu một hosting trả phí thì cách đầu tiên là lựa chọn sáng suốt dành cho bạn, còn không, sử dụng EasyPHP để chạy Glype trên máy tính của mình cũng là một phương án chấp nhận được. Bên cạnh đó, nó còn đảm bảo tính bảo mật (an ninh) cho bạn khi lướt web tránh khỏi các mối đe dọa từ các tin tặc và website chứa mã độc. Chúc thành công.

Tham khảo: glype, makeuseof, Wiki, ilovefreesoftware

bài viết hay và có ích đối với những người làm được thành công

chỗ mình được xài wifi nhưng không hiểu ai quản lý mà cấm tất các host download và cả trang 000webhost của bạn,

ai biết cách nào khác xin chỉ giáo,

xin ngàn lần đội ơn...

indaica_2007

ocean_a.k.a_dmm bài viết hay và có ích đối với những người làm được thành công

chỗ mình được xài wifi nhưng không hiểu ai quản lý mà cấm tất các host download và cả trang 000webhost của bạn,

ai biết cách nào khác xin chỉ giáo,

xin ngàn lần đội ơn... học config trong modem rồi cái TP link làm được như vậy đấy

le.1209

dai quá dùng mạng ở nhà nên không cần nhưng vẫn thank nao đi làm thì dùng

nguyenthaitan87

chờ mãi chưa hết 24h, mình làm theo cách 2 thấy duyệt web chậm hẳn!! chủ topic có cao kiến gì không ạh?

Farquarson

Proxy tìm thì có nhiều trên mạng nhưng tốc độ không nhanh với hay chết. Tốt nhất về nhà chơi cho đơn giản. Chơi khi làm chuyện sợ bị sếp bắt rồi trừ lương.

Thearl

hehe, proxy change thì chậm hơn là fai rùi, lại mau chết nữa, tốt nhất ae đừng để bị mất lương tháng oan uổng. thanks chủ topic vì bài viết hay.

hì bác nào đi làm mà dùng cái này thì cẩn thận nhé .

Họ vừa cấm rùi mà còn cố tình làm không khéo bị phát hiện là kỷ luật như chơi đó

Các chủ đề có liên quan khác