Derren

nhà mình dùng mạng LAN và lấy cái zyxel làm switch.nhưng mỗi khi mình bật modem (và cả cái swicth nữa ) thì phải bật tắt cái switch này vài lần thì nó mới có thể vào mạng được.vậy có phải là do chức năng DHCP của modem chính cung cấp địa chỉ IP chậm cho máy mình không?mình có nên tắt chức năng DHCP của modem và set IP tĩnh không? và nếu cần thiết thì chỉ mình điền chính xác các thông số vào phần set IP nhé. mình thank nhiều

canary586

Dynamic Host Configuration Protocol (DHCP - giao thức cấu hình động máy chủ) là một giao thức cấu hình tự động địa chỉ IP.

Điều đầu tiên là chất lượng switch kém. Switch ngày nay loại 5 cổng mấy chục nghìn đồng cũng auto confing hết, không phải bật đi tắt lại mấy lần để nhận lại trạng thái đâu. Đổi switch là giải pháp dễ nhất, phần còn lại tự động hết

cutie_fowl

mình tắt cái DHCP trên switch rồi bạn ạ.mình chỉ thắc mắc là có cần tắt trên cái modem chính hay không thôi?

shiroyuki_93

Bạn chỉ cần tắt DHCP của cái router bạn dùng làm hup thôi, còn cái Router chính bạn vẫn bật DHCP bình thường là ok

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác