year_oflove

Với công nghệ ngày càng hiện đại như hiện nay, việc sở hữu một chiếc Laptop và điện thoại có kết nối Bluetooth 2.0 là điều phổ biến, đặc biệt là điện thoại có sóng 3G

Việc truy cập internet bằng USB 3G đòi hỏi người dùng phải bỏ ra khoảng 500-700 nghìn để mua usb 3g và mỗi tháng phải mất từ 100 đến 200 nghìn tiền truy cập, mà dung lượng thì hạn chế: khoảng 50 nghìn cho 1Gb lưu lượng.

Vậy nếu bạn muốn có thể truy cập internet di động mọi lúc mọi nơi với tốc độ cao (như usb 3G) mà nhu cầu không thường xuyên, với giá cả thậm chí rẻ hơn usb 3G thì phải làm sao?... Mình xin chia sẻ kinh nghiệm mà mình mới có được cho anh em.
Cách làm như sau:
B1. Dùng điện thoại để kết nối bluetooth với máy tính. (điện thoại 3G thì càng tốt, vì tốc độ nhanh hơn rất nhiều). chú ý là mở bluetooth cho dt và máy tính.(sau khi mở bluetooth của máy tính, nhắp đúp vào biểu tượng bluetooth ở dưới thanh Taskbar, chọn new connection để dò thiết bị bluetooth của điện thoại. khi máy yêu cầu nhập password thì nhập cùng một số cho laptop và dt, nhớ chọn cho phép thiết bị kết nối tự động luôn.

*Sau khi máy tính đã kết nối với điện thoại thì cần làm bước sau:
B2: Kiểm tra kết nối của máy tính với máy di động bằng cách từ máy tính chọn: Start -> Control panel -> System sau đó chọn Tab Hardware -> chọn Device manager >> chọn Modem (cách nhanh hơn: Nhấp chuột phải vào My Computer -> chọn Manage). Sau đó trong danh sách Modem hiện ra nháy đúp vào modem vừa được cài đặt trên máy hoặc nhắp phải vào modem, chọn properties

Hộp thoại modem properties hiện ra:

-> chọn Tad Advanced và trong hộp Extra initialization commands nhập vào đầy đủ chuỗi ký tự:
+ Đối với mạng Vinaphone thì nhập vào: at+cgdcont=1,"ip","m3-world"

+ Đối với mạng Mobifone thì nhập vào: at+cgdcont=1,"ip","m-wap"

+ Đối với mạng Viettel thì nhập vào: at+cgdcont=1,"ip","v-internet"

vậy là bạn đã làm xong phần thiết lập modem. bạn cần tạo một kết nối internet bằng modem quay số ở bước 2.

B3: vào Control panel -> chọn Internet Options -> Tab Connections -> chọn Add -> chọn Dial-up to the private network. Ở mục Phone number điền vào *99#rồi chọn Next -> Đặt tên lại cho liên kết của bạn tùy ý (ở đây mình chọn là GPRS) -> Finish. các thông số kết nối username, password: để trống Tiếp tục nhấn vào Properties để chọn lại Modem kết nối và chỉnh lại các thông số khác. Nhấn OK để hoàn tất.

Tiếp tục bạn nhấp vào tuỳ chọn Dial whenever a network connection is not present ->OK để hoàn tất.

Cuối cùng: Quay lại cửa sổ kết nối Internet, bạn bấm chọn nút Kết nối, chờ cho chương trình làm chuyện và thực hiện kết nối.

Vậy là bạn đã có thể truy cập internet được rồi.

Mách nhỏ: Mình dùng mạng Viettel,

khi nào cần lướt web thì mình đăng ký gói cước D12 (soạn D12 gửi 191), được miễn phí 256Mb dùng trong một ngày, lướt web phà phà luôn. Còn nếu muốn tiết kiệm hơn thì mua một sim viettel giá 50K, tài khoản chính có 50 nghìn, tài khoản thưởng có 65 nghìn, dùng khá kinh tế.

Còn một tuyệt chiêu nữa chia sẻ cùng các bạn:

các bạn có tin không? mình có cách sài 3G của Vịt teo với giá chỉ có khoảng 35000đ/1GB. (Dcom thông thường là 50.000/1GB)

Bạn nào quan tâm thì vui lòng bấm Thanks và gửi tin nhắn cho mình, mình sẽ hd riêng. Ở đây tai vách mặt rừng, lỡ nhân viên VT nó phát hiện dc, Báo lên cấp trên để lập công, fix lỗi thì khốn.

Chúc các bạn thành công!

bagia_khatmaum

Dùng Ovi PC suit cũng tương tự thế này nhỉ, đơn giản hơn nhiều.

1. cài Ovi suit

2. kết nối điện thoại

3. chọn menu Công cụ > Kết nối Internet

Thế là laptop hay pc có mạng rồi. Mình dùng viettel - Nokia 5230, tốc độ 460kbs. Nhìn thế thôi chứ cũng nhanh lắm đấy, vào Forum rào rào.

cam_tn

mấy chiêu ăn gian không xài được đâu, mà có được cũng không nên, nói chung gprs hay 3g đều đắt, không kinh tế lắm

quykykyky Dùng Ovi PC suit cũng tương tự thế này nhỉ, đơn giản hơn nhiều.

1. cài Ovi suit

2. kết nối điện thoại

Thế là laptop hay pc có mạng rồi. Mình dùng viettel - Nokia 5230, tốc độ 460kbs. Nhìn thế thôi chứ cũng nhanh lắm đấy, vào Forum rào rào.

PC mà cũng có bluetooth để nối mạng hả bn....

trungcpm

koolpoy9x PC mà cũng có bluetooth để nối mạng hả bn.... không biết mua usb bluetooth hả, vả lại laptop có bl sẵn mà

Mình vừa sử dụng cách này khá lâu, nay không sử dụng nữa. Tốc độ chậm hơn nối cáp trực tiếp, và máy rất nóng, đặt biệt là pin. Khi máy gần hết pin, tốc độ giảm xuống thấy rõ và hay rớt mạng

first_love_0210

giờ kòn dùng qua GPRS,3G để lên mạng bằng máy tính qua BLutooth ak.kiếm kon laptop co wifi.ra wan cafe wifi ngồi uống cafe rồi lướt net có tiết kiệm hơn ko.tha hồ mà ngồi.dùng GPRS,3G tốn tìn nhìu,ma kon chậm nữa.ko hiệu quả

Đã là tuyệt chiêu thì không nên dùng nhiều. Cái này mình khuyến khích sử dụng khi không có các điều kiện tốt. ví dụ như ở những chỗ không có đường truyền internet, khi đi dã ngoại, du lịch... hoặc không có wifi chùa.

Những lúc như vậy, không lẽ bỏ ra 20k ra quán cafe wifi để tám với anh em VNZ sao,

Hoặc đơn giản nếu muốn update một vài phần mềm thì cách này thực sự hiệu quả,

Còn hai tuyệt chiêu (cuối bài ) mà mình đưa ra mình vẫn đang dùng, thấy rất good. hy vọng nhà mạng tiếp tục giữ lỗ hổng này,

---------- Bài thêm lúc 21:10 ---------- Bài trước là lúc 21:04 ----------

quykykyky Dùng Ovi PC suit cũng tương tự thế này nhỉ, đơn giản hơn nhiều.

1. cài Ovi suit

2. kết nối điện thoại

Thế là laptop hay pc có mạng rồi. Mình dùng viettel - Nokia 5230, tốc độ 460kbs. Nhìn thế thôi chứ cũng nhanh lắm đấy, vào Forum rào rào. Không phải ai cũng dùng nokia bạn àh. cách của mình không cần phải tìm kiếm pc suite thích hợp cho từng đời máy, cũng không cần cài đặt bất cứ phần mềm nào vào máy laptop, chỉ cần điện thoại có bluetooth là được (kể cả dt của Hồ Cẩm Đào, )

Mình thấy FPT mới ra con F99 3G hỗ trợ 2 sim, con này dùng thì tuyệt...

Ruddy

cái này mình cũng có thử rùi, chậm lắm

---------- Bài thêm lúc 22:36 ---------- Bài trước là lúc 21:52 ----------

koolpoy9x pc mà cũng có bluetooth để nối mạng hả bn.... bác này đúng dân hai lúa !!!!!!!!!!

onggia_bongxu

Tài khoản của bạn sẽ bị trừ dần: 5000d/10Mb

Dial-up mà giá thế này thà nhịn thèm, chém hơn chém chuối

namdntt Dial-up mà giá thế này thà nhịn thèm, chém hơn chém chuối 5000d/10M là giá cho gói D0, bạn không nên sử dụng. Chỉ nên dùng gói D12 thôi.

Nếu có free wifi thì không còn gì phải nói rồi. Mình nhấ mạnh cách này chỉ dùng khi nhà không có đường truền internet thôi. Giống như Dcom 3G vậy. nhưng có mẹo sài rẻ hơn Dcom.

Garatun

ttuuaannpro có laptop thì đi bắt wìi chứ sai cái này vừa chậm, vừa đắt tui cũng vừa sử dụng phương pháp này lâu rồi. Tốc độ thật sự không tồi 1 tí nào, tại các Pác kết nối qua cái điện thoại cùi quá chứ kết nối qua con N96 N97 E71 E72 thì nó chạy tương đương với các bạn sài USB 3G. Chỉ có 1 cái tội là khi sử dụng modem của điện thoại thì điện thoại của bạn mau hết pin thôi. Nói chung là ok, để chữa cháy khi đi ra ngoài không có mạng wifi, chơi cái này mới là độc chiêu

minhthuy_250890

mình có nokia6230i có đầy đủ chức năng và hỗ trợ EDGE, nhưng mình kết nối với máy bàn thi không có bltuetut, nên không kết nối được, mình có dây cable, DUK-2, và máy bàn vừa cài pc suite, nhưng kết nối không được, bạn chỉ dẫn mình với, nick chat: [email protected], đt 0975690988, chỉ dẫn mình với nha

3G CON GALAXY MINI của mình tốc độ 7,2M.mình hay về quê,nhà không có mạng và wifi làm cahcs này hay hya.dùng sim khuyến mại mà vào thì đỡ tốn hơn không.với lại 1 tháng mình dùng 3G có 3 hay 4 lần thôi.

Các chủ đề có liên quan khác