buiquangvinh_88

Cho mình hỏi các nhà phát triển phần mềm như Google -> google chrome , Mozilla -> firefox... .Mọi người thường nói họ tranh giành thị phần lẫn nhau trong khi các trình duyệt web mã nguồn mở cho ta sài free . Vậy cho mình hỏi thật ra họ được lợi ích cụ thể như thế nào ? ths..

giaiky2007

Có thể đó là vì danh tiếng cho hãng và làm ra (tạo) được niềm tin cho người dùng.

Nhưng mình vẫn không hiểu tại sao họ nhiệt tình đến mức có thể thưởng trước cho ai tìm ra lỗi, chắc hẳn còn lí do khác.

xomtram Số người sử dụng sản phẩm cũng mang lại trước cho nhà sản xuât đó bạn. tất nhiên là phải có lợi cho họ thì họ mới bỏ công tạo ra trình duyệt cho mình sài.nhưng cụ thể là như thế nào.Forum ai biết vào giải thích hộ em...!

Arnaldo

tuankaka214 Cho mình hỏi các nhà phát triển phần mềm như Google -> google chrome , Mozilla -> firefox... .Mọi người thường nói họ tranh giành thị phần lẫn nhau trong khi các trình duyệt web mã nguồn mở cho ta sài free . Vậy cho mình hỏi thật ra họ được lợi ích cụ thể như thế nào ? ths.. đánh bóng thương hiệu

quảng cáo ..........

như mấy năm trước FF chỉ vì tích hợp sẵn cái gg search mà dc bao nhiu xiền đó thui

vnbinhminhvn

mình vẫn không hiểu rõ tại sao họ lại có lợi nhuận. Hay có 1 tổ chức nào đó tài trợ cho họ, rồi dùng nó để làm công cụ nguồn mở ?

thanhtuan_83lk

tui nghĩ họ quảng cáo cho thương hiệu là chủ yếu. và sẽ có lợi cho những thiết kế quảng cáo của họ trên chuẩn web mình làm ra (tạo) ra.

yellow_moon1607

ng' dùng thì không tốn nhưng họ có lợi từ phía các nhà sản xuất khác. Mình cũng chỉ biết thế thôi

so_khanh

theo thiển ý của mình thì chuyện tích hợp các công cụ tìm kiếm như Google, Wikipedia, Yahoo vào trình duyệt là lý do chính để các trình duyệt đua nhau ra phiên bản mới. Trình duyệt nào càng nhiều người dùng, thì càng có nhiều người sử dụng các công cụ tìm kiếm đó, mà càng nhiều người sử dụng các công cụ tìm kiếm, thì các trang tìm kiếm càng giàu, rồi 1 phần trước sẽ được đưa cho các công ty sản xuất ra các trình duyệt web.

điều này cũng xảy ra với các chương trình mã nguồn mở khác

ý kiến này được suy diễn ra từ bài Phần mềm mã nguồn mở - Con dao 2 lưỡi bên box Linux

---------- Bài thêm lúc 22:17 ---------- Bài trước là lúc 22:11 ----------

onirs Có thể đó là vì danh tiếng cho hãng và làm ra (tạo) được niềm tin cho người dùng.

Nhưng mình vẫn không hiểu tại sao họ nhiệt tình đến mức có thể thưởng trước cho ai tìm ra lỗi, chắc hẳn còn lí do khác. tìm ra lỗi mà các kiểm định viên và lập trình viên của họ vừa bỏ sót, cũng đáng thưởng lắm chứ

mà chuyện tìm ra lỗi sẽ giúp họ trả thiện sản phẩm của mình hơn, dễ có nhiều người dùng hơn => dễ kiếm trước từ các trang tìm kiếm hơn

traigocong2023

m cũng k hỉu why là mã nguồn mở như FF lại chịu khó ra phiên bản mới như v, vì không phải là phần mềm bản quyền thì lấy đâu ra trước chứ, nếu nói để làm ra (tạo) tên tuổi thì cũng ok, nhưng dùng tên tuổi đó thế nào để làm ra (tạo) ra money thì k hỉu cho lém, vì m thấy trên FF đâu có quảng cáo j đâu, hehe, vừa free lại xài tốt.

Lewis

nói chung là mình không nên quan tâm cho mệt óc, free được thì càng tốt