nhOx_hon3y

Như các bạn vừa biết, trình duyệt web Opera là một trong những trình duyệt web được ưa chuộng nhất thế giới không chỉ bởi vì tính tiện dụng mà còn bởi những tính tăng, tốc độ và những hỗ trợ của nó.

Nhưng nếu bạn là một fan của FireFox, IE, Google Chrome, Safari thì chắc là bạn sẽ không để ý đến Opera nhiều.

Trình duyệt Opera được thiết kế sao cho khung trình duyệt là lớn nhất thế nên rất nhiều chức năng bị ẩn đi, bạn sẽ không biết được nếu như không dùng nhiều. Thế nên sẽ gây ra chán và không muốn dùng nữa. Nhưng nếu bạn chịu khó bỏ chút thời (gian) gian ra để nghiên cứu thì bạn sẽ thấy Opera tiện dụng hơn mấy trình duyệt web kia hơn nhiều ( Tuy nhiên cái gì cũng có mặt nọ mặt kia, không thể trả hảo được ).

Vì vậy, mình lập topic này mong muốn giúp bạn được chút gì đó trong chuyện duyệt web hàng ngày với trình duyệt web ưu việt Opera

Nếu bạn có thắc mắc gì với Opera thì hãy để lại câu hỏi ở topic này.

Nếu những gì mình biết thì mình sẽ chỉ dẫn các bạn tận tình

Phiên bản mới nhất

Bạn vừa làm một thử nghiệm rất rõ hơn về các trình duyệt bên link topic này, bạn có thể thm khảo qua link sau

Phiên bản Opera 10.54 - xem link sau

p://ketnooi.com/forum/f99/opera-10-54-go-on-584353.html

Hướng dẫn cơ bản dành cho Opera

1, Cách sử dụng bộ công cụ Mail

Đây là một điểm nổi trội của Opera so với các trình duyệt khác. Bạn vừa có thể duyệt web, vừa có thể check mail. Rất đơn giản và tiện lợi.

Để làm ra (tạo) một tài khoản mail bạn vào Tool-> Mail and Chat Accounts

Ở bảng New Account Winzard bạn chọn Email

Real Name: Nhập tên bạn

Email Addrest: Nhập email

Rồi nhấn Next

Nhập tài khoản của Email tương ứng và password. Rồi nhấn OK

Vì mặc định của Opera sẽ tự động set POP và SMTP email của bạn là

pop.(đuôi phần mail sau @ trong email của bạn)

smtp.(............................................ ..............)

Nếu Email server của bạn hỗ trợ như thế thì công chuyện coi như xong, còn nếu nó hỗ trợ một SMTP và POP khác thì bạn làm theo như sau

Chọn Icon Mail ở thanh công cụ bên trái màn hình ( hay chọn tool -> mail and chat Accounts )

Chọn Email rồi nhấn chuột phải chọn Property ( hay nhấn vào EDIT nếu bạn mở bằng thanh công cụ Mail and chat Account)

Chọn Tab Servers để chỉnh lại. OK để lưu thao tác

Còn ý nghĩa của Tab General, Incoming, Outgoing thì đơn giản hơn không có gì phải bàn trong đó vì tất cả thuộc tình hầu như vừa được set sao cho tiện cho người dùng nhất rồi

2, Cách viết thư, trả lời thư và trả lời nhanh 1 thư

* Viết thư

Chọn công cụ Mail bên thanh Toolbar -> Chọn Compose

Opera cung cấp cho bạn một bộ công cụ viết Mail đầy đủ. Bạn có thể add ảnh, link, audio,... đa phương tiện và file đính kèm gửi cùng theo Mail.

Bạn click chuột Phải lên khung viết mail, một thực đơn hiện ra. Đó sẽ là công cụ đắc lực hỗ trợ bạn trong chuyện soạn thảo Email đó

* Trả lời

Khi có mail đến, bạn mở mail lên rồi nhấn vào nút Reply để trả lời thư đó

* Trả lời nhanh.

Ở cuối bức thư sẽ có 1 khung con con, bạn chỉ cần Type email Reply rồi nhấn Send là được

* So sánh

Tại sao lại có tận 2 chế độ gửi lại thư ?

Vì ở chế độ thứ nhất bạn sẽ có thể gửi 1 bức Email rõ hơn hơn

Chế độ thứ 2, thích hợp với chuyện chát hơn

3, Cách tăng tốc duyệt web cho Opera

Một chức năng ẩn sẽ "ép" opera phải suất hết tốc lực cho chuyện duyệt web nhanh hơn

Đầu tiên bạn chọn Tool -> Preference ( Ctrl + F12 ) -> Chọn tab Advanced -> Chọn Network

Max Connections to a server:

Max Total Connections

Max là 128, Opera sẽ sử dụng công nghệ tương tự như của IDM - chia ra để tải. Như vậy sẽ khiến Opera duyệt web nhanh hơn rất nhiều lần.

4, Opera Turbo để làm gì thế ?

Đó là một công cụ giúp Opera duyệt web nhanh ngay cả khi mạng bị trễ với các cấp độ nhân từ X1 -> X3

Nó là công cụ nằm ở dưới thanh status của Opera ý ( Nút có một mũi tên màu xanh bo tròn lấy một vòng tròn ý )

Nếu bạn đặt ở chế độ Automatic thì khi nào mạng bị chậm chễ sẽ có thông báo và tất cả hình ảnh trên trang sẽ đượ giảm chất lượng xuống, các Multimedia không được hiện ngay để đảm bảo chuyện duyệt web trước.

Nếu lên tới X2,X3 thì các Flash sẽ được thay thế bằng một bảng trắng với nút Play. Nếu bạn muốn mở riêng cái Flash đó thì bạn click vào đó tránh dư thừa dung lượng miễn phí.

5, Bit Torrent - một công cụ tích hợp download Peer - 2 - Peer

Khi bạn click vào một link nào dạng *.torrent thì bảng công cụ sẽ tự động hiện lên và hỏi

"Bạn có muốn download link này không ?"

Sẽ có 3 lựa chọn cho bạn là

- Download file *.Torrent lên ổ cứng ( không download )

- Sử dụng trình download Torrent như utorrent, bittorrent,...

- Download bằng Opera luôn

Sẽ rất tiện lợi khi bạn không muốn cài hay chưa cài một phần mềm download torrent nào. Chương trình hỗ trợ Resume, hiện số lượng Seed, Leech, Speed, Estimate Time,...

---------- Update tiếp----------

ductrinh_86

thanks vì tinh thần,cái trình duyệt nào em cũng thử xài ùi.chán thì gỡ ra

Declan

Tất cả các trình duyệt web thì mình thấy thằng này là chuối nhất!

dragonred56

Hehe, Opera không đơn giản đâu bạn hai_anh_magic đâu.

Opera thiên về cả 2, chức năng và giao diện.

Vì muốn khung duyệt web tối đa nhất nên họ bỏ đi nhiều thanh toolbar vào thành 1 nút. Nhưng không vì thế mà sức mạnh của Opera bị suy giảm đâu.

Bạn hai_anh_magic có thể nói rõ hơn là vì sao bạn thấy Opera chuối không ?

Nếu bạn nói rõ được thì mình sẽ giúp bạn giải quyết.

matdang81

Khi click vào một link. Bạn hãy click bằng nút chuột giữa thì Opera sẽ mở link mà không tự động nhảy sang trên một tab mới. Nút chuột giữa là nút con lăn hay còn gọi là nút cuộn. Chuột bạn có 3 nút: trái, phải thì còn lại là nó (tròn, lăn lên lăn xuống được).

Opera thể hiện ưu thế khi mạng có tốc độ thấp, khi mà IE, FF, GC đều bó tay thì opera vẫn cố gắng vào được

dizzdirty

Mình xài Opera + FF, xài opera thì mình khoái nhất là mấy cái sau

Tắt Modem vẫn dùng chức năng Back + Forward được (nhưng phải chỉnh thời (gian) gian check document lâu một chút), chức năng này phụ thuộc vào bộ nhớ cache của Opera.

Block Content dùng để chặn quảng cáo, không cần cài plugin

Chặn Pop-rất ổn

Có nút thiết lập Show Images/Cache Images/No Images ngay bên dưới, chỉnh rất nhanh và mỗi tab có thể đặt thiết lập riêng, tức là tab này để no Images tab kia để Show Images vẫn OK

Duyệt thẻ Private (duyệt web riêng tư) có thể đặt tab Private và tab thường xen lẫn nhau chung trên 1 cửa sổ, bên FF không làm được cái này

Cho chỉnh số luồng kết nối đến 1 trang web

View Source nhanh hơn FF rất nhiều

Khoái nhất là Opera Turbo, hehehe

boom_minA6 Khi click vào một link. Bạn hãy click bằng nút chuột giữa thì Opera sẽ mở link mà không tự động nhảy sang trên một tab mới. Nút chuột giữa là nút con lăn hay còn gọi là nút cuộn. Chuột bạn có 3 nút: trái, phải thì còn lại là nó (tròn, lăn lên lăn xuống được). cùng ý kiến, pác nào rành về Opera chỉ mình zi'!!!

opera và chrome ngang nhau về tốc độ , opera nhỉnh hơn chút , đồng thời (gian) lướt web cũng mượt hơn tất cả

mình dùng opera để vào web , còn firefox để tải những file không thể tải được với opera

l4od4i

NCR Mình xài Opera + FF, xài opera thì mình khoái nhất là mấy cái sau

Tắt Modem vẫn dùng chức năng Back + Forward được (nhưng phải chỉnh thời (gian) gian check document lâu một chút), chức năng này phụ thuộc vào bộ nhớ cache của Opera.

Block Content dùng để chặn quảng cáo, không cần cài plugin

Chặn Pop-rất ổn

Có nút thiết lập Show Images/Cache Images/No Images ngay bên dưới, chỉnh rất nhanh và mỗi tab có thể đặt thiết lập riêng, tức là tab này để no Images tab kia để Show Images vẫn OK

Duyệt thẻ Private (duyệt web riêng tư) có thể đặt tab Private và tab thường xen lẫn nhau chung trên 1 cửa sổ, bên FF không làm được cái này

Cho chỉnh số luồng kết nối đến 1 trang web

View Source nhanh hơn FF rất nhiều

Khoái nhất là Opera Turbo, hehehe Opera còn nhiều hơn ấy chứ. Widget của nó có thể hoạt động độc lập với Opera. Opera Utinity để đồng hóa máy và mạng internet, nó biến máy bạn có thể như 1 công cụ hoạt động trên Internet chứ không còn đơn giản là máy nữa.

Opera và opera mini có sự tương tác tuyệt cú vời ( dùng tài khoản nha ).

Opera DragonFly là công cụ hữu hiệu nhất cho bác nào muốn mổ sẻ site ( không đơn thuần là xem source )

Opera và Opera Blog là sự tương trợ lẫn nhau, nhanh cực kỳ luôn

tuantnk0609 opera và chrome ngang nhau về tốc độ , opera nhỉnh hơn chút , đồng thời (gian) lướt web cũng mượt hơn tất cả

mình dùng opera để vào web , còn firefox để tải những file không thể tải được với opera Opera thì có file nào là không tải được ?

bạn mở config của nó ý, add thêm đuôi và là tải được ( tự động bắt link )

thanhlam_cat

Hiện tại thì có lẽ Google Chrome vẫn là nhanh và ổn định nhất, mình thấy thế.

T Shirt .

Các chủ đề có liên quan khác