ct_bp783

Firefox là trình duyệt Web quá chi nổi tiếng với chuyện lướt Web cực nhanh và ngốn Ram...cực khủng. Có nhiều cách giúp ta tránh tình trạng FF chiếm RAM xài một mình và bây giờ có thêm một cách nữa hiệu quả cực kỳ là Add on Memory Fox. Tải và cài đặt ở link dưới:

Sau khi cài nếu bạn thấy chữ M nhỏ nằm góc phải dưới của trình duyệt có màu xanh lá là nó đang hoạt động nếu không bạn vào Tool > Memory Fox > Activate Memory Fox.

Có thể tùy chỉnh thêm cho add on bằng cách vào Tool > Add-ons chọn Memory Fox và nhấn Options

- Automatically Active Memory fox...: Tự động bật addon khi mở FF

- Assistent to detesct [Left-Mouse] Selection Clicks Between Browser Tabs: Giúp Add on nhận diện các thẻ tốt hơn.

Sau khi chạy mức độ RAM sẽ giảm đi khá tốt. Nếu bình thường bạn mở nhiều trang và RAM chiếm nhiều thì sau khi tắt các trang đó đi, lượng RAM vẫn y như vậy, Tuy nhiên với Add on này thì bạn tắt Tab nào là RAM giảm ngay tức thì

Thank nếu thấy bài hay!!!

chocopie_babe

một add-on khác cũng chữa ngốn Ram cho Firefox đây
Chữa bệnh “ngốn RAM” cho Firefox với BarTab

- Firefox là trình duyệt web được rất nhiều người sử dụng chọn lựa. Tuy nhiên, tốn bộ nhớ RAM là “bệnh kinh niên” của “cáo lửa”. BarTab là add-on cho phép bạn khắc phục điểm yếu này trên Firefox.

Chỉ cần mở một vài tab trong một khoảng thời (gian) gian khá lâu, Firefox sẽ chiếm dụng dung lượng RAM của hệ thống lớn hơn nếu so với các trình duyệt khác. Với các máy tính có cấu hình yếu, điều này sẽ làm ảnh hưởng đến tốc độ của hệ thống, thậm chí dẫn đến treo máy.

BarTab là add-on của Firefox, cho phép Firefox sử dụng bộ nhớ để hiển thị nội dung của tab đang đượ xem. Khi các tab khác ở trạng thái chờ, Firefox sẽ tự động trả lại dung lượng bộ nhớ bị chiếm dụng để hiển thị chúng cho hệ thống.

Với ý tưởng này, bạn sẽ chỉ phải tốn dung lượng bộ nhớ cho 1 tab duy nhất dang được xem.

Cài đặt BarTab tại (Tương thích với cả Firefox 4 beta 2)

Sau khi cài đặt và khởi động lại Firefox, bạn sẽ thấy 1 tab ở trạng thái “sáng” là tab đang được xem, các tab còn lại sẽ ở trạng thái “mờ”, nghĩa là ở trạng thái chờ. Khi bạn kích vào các tab “mờ” này, nội dung của tab mới bắt đầu được load và hiển thị.

Theo thiết lập mặc định của BarTab, các tab sau khi được load sẽ trở nên “sáng”, và sẽ bắt đầu chiếm dung bộ nhớ RAM của hệ thống. Để giải phóng dung lượng RAM bị chiếm dụng bởi các tab ở trạng thái chờ, bạn phải thay đổi thiết lập của BarTab.

Để làm điều này, bạn chọn Tools -> Addons (đối với Firefox 3.6 trở xuống) hay gõ about:addons vào khung địa chỉ và nhấn Enter (đối với Firefox 4.0)

Tại hộp thoại add-ons hiện ra (hay tại tab Add-ons của Firefox 4.0), nhấn chọn Options tại mục BarTab. Hộp thoại BarTab prefrences sẽ hiện ra sau đó:

- When restore tabs from a previous session: trong trường hợp khôi phục các tab bị tắt gần đây, BarTab sẽ chỉ load 1 tab “đại diện” duy nhất. Điều này sẽ giúp Firefox khởi động nhanh hơn mà cũng không chiếm dụng quá nhiều bộ nhớ.

- When open tab in the backgroup: nếu muốn các tab không được xem đưa trở về trạng thái chờ (để giải phóng dung lượng RAM chiếm dụng), bạn chọn ‘don’t load them’. Tuy nhiên, với tùy chọn này, mỗi khi bạn quay trở lại các tab đó sẽ phải mất thời (gian) gian để load lại nội dung trang web. Bạn nên để thiết lập ‘Load them (Firefox Default).

- When I don’t visit a tab for awhile: thiết lập khoảng thời (gian) gian để các tab trở về trạng thái chờ trong trường hợp người dùng không ghé thăm tab đó sau một lúc. Tại đây, bạn nên chọn ‘unload it after’ và khoảng thời (gian) gian chừng 5 đến 10 phút (sau khi Firefox vừa bắt đầu rơi vào trạng thái “ngốn” RAM).

- Ở mục‘Always keep pages frome these sites loaded’, bạn điền địa chỉ các trang web muốn Firefox luôn hiển thị (không phải ở trạng thái chờ) vào khung bên dưới và nhấn Add.

- Ở 2 mục còn lại bên dưới, bạn giữ nguyên thiết lập mặc định của BarTab.

Nhấn OK để lưu lại thiết lập.

Trong trường hợp bạn muốn đưa nhanh 1 tab vào trạng thái chờ (để giải phóng dung lượng do tab đó chiếm dụng mà không muốn tắt nó đi), bạn chỉ chuyện kích chuột phải vào tab đó và chọn Unload. (hay chọn Unload Other Tab để giữ lại tab hiện thời (gian) và đưa toàn bộ các tab còn lại vào trạng thái chờ).

Bây giờ, Firefox sẽ trở nên “ngoan ngoãn” hơn, và cho dù mở nhiều tab đồng thời, nhưng Firefox cũng chỉ chiếm dụng một lượng bộ nhớ như khi mở 1 hay 2 tab.

Thank nếu thấy bài hay!!!

giảm dung lượng RAM nhưng còn tốc độ thì thế nào mí bác?

Tốc độ mà giảm xuống thì thà xài IE còn hơn

gini_haryboy98

niteo4 giảm dung lượng RAM nhưng còn tốc độ thì thế nào mí bác?

Tốc độ mà giảm xuống thì thà xài IE còn hơn nếu bạn dùng bartab thì tốc độ vẫn như cũ nó chi hạn chế load nhiều tab thôi, thậm chí tốc độ còn nhanh hơn, nhớ thiết đặt như chỉ dẫn nhé

Falcon

RonaldTVE cái nào cũng có 2 mặt song song hết

thank chủ thớt vừa pót bài Tớ thấy bạn này nói đúng đó, tớ vừa thử 2 cách, nói chung cách của chủ thớt có vẻ ngon hơn (Dù nó báo nguy hiểm cho máy tính của bạn ), còn cụ thể nó giảm bao nhiêu thì chưa xem

cách thứ 2 k ổn lắm, vì bạn nên tự hỏi tại sao bạn lại mở nhiều tab? vì bạn mún tiết kiệm thời (gian) gian load khi bạn dùng cái đó, mấy cái mờ nó có chịu load quái đâu, nếu mún bạn phải chơi trò kick đảo, rất mất công.

Túm lại nếu tò mò thì thử cả 2, còn k thì dùng cái đầu hay hơn

Brighton

aquila_lg85 Tớ thấy bạn này nói đúng đó, tớ vừa thử 2 cách, nói chung cách của chủ thớt có vẻ ngon hơn (Dù nó báo nguy hiểm cho máy tính của bạn ), còn cụ thể nó giảm bao nhiêu thì chưa xem

cách thứ 2 k ổn lắm, vì bạn nên tự hỏi tại sao bạn lại mở nhiều tab? vì bạn mún tiết kiệm thời (gian) gian load khi bạn dùng cái đó, mấy cái mờ nó có chịu load quái đâu, nếu mún bạn phải chơi trò kick đảo, rất mất công.

Túm lại nếu tò mò thì thử cả 2, còn k thì dùng cái đầu hay hơn Khi sử dụng Memmory Fox thì lượn Ram giảm nhiều bạn ạ, gần 10 lần lận đó

Bronsson

Firefox bản mới sao thấy ngốn RAM và chậm wá.Bây giờ IDM vừa tích hợp vào Chrome rồi,dùng Chrome cho lành

Marji

thanh_duan_89 Firefox bản mới sao thấy ngốn RAM và chậm wá.Bây giờ IDM vừa tích hợp vào Chrome rồi,dùng Chrome cho lành Google Chrome dùng nhanh hơn FireFox nhưng chức năng Add-on không bằng FireFox, mình cũng đang dùng Google Chrome

Amott

haven't bác nào còn giữ cái add on này cho em xin lại với, trang chủ không tìm thấy đây nà :

Emiliano

QUOCMINH_91 đây nà : bác này có check link chưa mà post tự tin thế, cái này không phải đòn gió đâu, giãm rõ rệt trông thấy luôn đây

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Rèn luyện cho học sinh kỹ năng giải quyết các tình huống thực tiễn trong dạy học sinh học 8 Nông Lâm Thủy sản 0
D Tổ chức các tình huống học tập và hướng dẫn học sinh tích cực, tự lực giải quyết vấn đề khi giảng dạy chương dòng điện trong các môi trường, vật lý 11 Luận văn Sư phạm 0
D Xử lý tình huống giải quyết khiếu nại dẫn đến vướng mắc trong công tác giải phóng mặt bằng phải áp d Luận văn Luật 0
R Một số bài tập tình huống kinh tế thương mại tham khảo và cách giải quyết cụ thể Luận văn Luật 0
N Thực trạng tình hình giải quyết tranh chấp kinh tế bằng Toà án và một số giải pháp, kiến nghị Luận văn Kinh tế 0
C Mô hình phòng ngừa và giải quyết tình trạng trẻ em lang thang ở Thái Bình Luận văn Kinh tế 0
V Giải quyết vấn đề - Nghiên cứu tình huống công ty TNHH Intops Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
N Kỹ năng giải quyết tình huống sư phạm của sinh viên trường Cao đẳng Sư phạm Bắc Ninh Tâm lý học đại cương 0
D Kỹ năng giải quyết tình huống giao tiếp của cán bộ quản lý cấp huyện Tâm lý học đại cương 0
O Những khó khăn tâm lí trong hoạt động giải quyết tình huống sư phạm của sinh viên trường Cao đẳng sư Tâm lý học đại cương 0

Các chủ đề có liên quan khác