Arlie

1. Chọn card mạng mà được nói trực tiếp với Internet

Start -> Setting -> Networks Connection (hay chuột phải lên My Network Places chọn Properties)

Chuột phải lên Card Mạng và chọn Properties.

Chọn tab Advanced chọn vào 2 dấu check

Phần Home networking connection thì chọn chọn card mạng thứ 2 muốn chia sẽ kết nối internet (hay nói cách khác là card mà không ra ngoài Internet trực tiếp)

Khi đó card mạng share sẽ có hình bàn tay share ra.

2. Vào Start -> Run: gõ cmd rồi chọn Run (hay Enter)

rồi gõ ipconfig rồi xem kỹ phần ip của card mạng được share (card mạng chọn trong phần Home networking connection)

Chú ý IP là 192.168.0.1, phần này quan trọng

3. Qua bên máy thứ 2, không có kết nối Internet.

Chọn card mạng

Start -> Setting -> Networks Connection (hay chuột phải lên My Network Places chọn Properties)

Chọn phần Internet Protocol (TCP/IP) rồi đặt IP như hình vẽ

IP address: đặt địa chỉ ip trùng với đường mạng 192.168.0.1

Trên hình đặt là 192.168.0.2, ngoài ra bạn có thể đặt số khác, nhưng phải bắt đầu là 192.168.0.X (X có thể có thể chọn từ 2 -> 254)

Subnet mask: bắt buộc như ở trên

Default gateway: bắt buộc như ở trên (IP của bước 2 được tô đậm)

DNS Server: như trên.

Với máy laptop hay máy để bàn muốn share cho nhiều máy thì phải có thiết bị Switch để nối các máy tính với nhau, lúc này làm tương tự, nhưng card mạng của máy share Internet không nối trực tiếp với máy nào, mà nói vào Switch.

nhok_rin

Mô hình :

1. cấu hình trên máy Laptop :

bạn vào Control Panel > chọn Network and Sharing Center, trang hiện ra bạn sẽ thấy một phần như sau :

bấm vào dòng chữ “Wireless Network Connection

Bạn bấm vào nút Properties, một hộp thoại khác hiện ra, bạn chọn thẻ Sharing :

chọn mục “Allow other network users to connect…” như hình minh họa. Nếu bạn muốn máy thứ 2 chỉ được sử dụng Internet để lướt web hay để check mail mà không được dùng vào chuyện khác thì bấm vào nút Settings, hộp thoại cấu hình hiện ra như sau :

Bạn đánh dấu vào những dịch vụ mà mình cho phép máy thứ 2 thực hiện

xong bấm OK để quay lại hộp thoại trước, bấm OK một lần nữa, bạn sẽ nhận được một thông báo :

Bạn bấm OK cho êm , vậy là máy thứ nhất vừa sẵn sàng chia sẽ kết nối Internet.

2.Trên PC

Trong trường hợp card mạng của máy thứ 2 vừa được đặt IP tĩnh trước đó, bạn phải chỉnh nó lại bằng cách : Mở Network Connection Center, nhấp chuột phải vào tên Card mạng, thường là “Local Area Connection”,và chọn Properties như hình sau :

Hộp thoại hiện ra bạn chọn “Internet Protocol phiên bản 4 (TCP/IP v4)” như hình sau :

Bấm Properties, hộp thoại hiện ra bạn chọn “Obtain an IP address automatically” và “Obtain DNS Server address automatically” như hình sau :

bấm OK và OK .

teo.phuc

Học hỏi được từ các bro nhiều quá.

Trăn trở vụ này, lê la hỏi khắp 4rum giờ vừa tìm thấy sư phụ ở ketnooi.com/forum

noname123

Re: Cách chia sẻ wifi từ laptop cho pc qua dây cáp mạng trong wi

bác ơi!!!!!! em chỉ có 1 laptop + 1pc thui vậy có cần cái cục Switch đó không , em cắm 1 sợi dây mạng (Lan) 1 đầu vào laptop 1 đầu vào PC không biết có dc không , bác tư vấn cho em với em xin cảm ơn

Các chủ đề có liên quan khác