andongwoo_007

Em cần kết nối 2 máy chủ với nhau, có thể tương tác trực tiếp với nhau: khi 1 nhân viên bên máy chủ 1 nhập dữ liệu thì ngay lập tức bên máy chủ 2 cũng xuất hiện ngay dữ liệu đó và nhân viên bên máy chủ 2 có thể tương tác với dữ liệu đó ngay (xem, sửa, in). Em có nge 1 cách là vô router chỉnh port j đó nhưng kiến thức về quản trị mạng em k nắm rõ.

Mong các anh chị có thể chỉ dẫn em cách làm.

Nhanh nhanh nha.... Thanks a lot

hongkieusa_93

cần gì teamviewer bạn sử dụng chức năng remote desktop connect ( search google về cách sử dụng nhé )

Run > mstsc

Hayes

shijima852 cần gì teamviewer bạn sử dụng chức năng remote desktop connect ( search google về cách sử dụng nhé )

Run > mstsc Hix nhưng cái mình cần là tương tác giữa 2 máy lun và phải có bảo mật (an ninh) nữa.. vì thế k dùng các phần mềm được...vì mình đang gia công 1 phần mềm cho khách mà

phuonglinh1411

bạn cần bảo mật (an ninh) thì hãy triển khai VPN site to site chuẩn L2PT dùng IPsec nhé .Để kết nối 2 vănphòng chốngcách nhau rất xa thành 1 mạng LAN .

Mình không biết khoảng cách giữa 2 nơi là bao nhiêu nên không nói cụ thể được.

Nếu 2 nơi vẫn nhìn thấy nhau thì bạn trả toàn có thể kéo cap quang giữa 2 điểm .Để tiết kiệm chi phí.

1m cáp quang thật ra không mắc, vì là điểm nối điểm nên chỉ cần mua 1 cặp media converter 100MB là OK. Lên mạng mà tìm thằng nào hàn cáp quang lại hàn 2 đầu là xong.

Yuli

thangcohuthtd1 bạn cần bảo mật (an ninh) thì hãy triển khai VPN site to site chuẩn L2PT dùng IPsec nhé .Để kết nối 2 vănphòng chốngcách nhau rất xa thành 1 mạng LAN .

Mình không biết khoảng cách giữa 2 nơi là bao nhiêu nên không nói cụ thể được.

Nếu 2 nơi vẫn nhìn thấy nhau thì bạn trả toàn có thể kéo cap quang giữa 2 điểm .Để tiết kiệm chi phí.

1m cáp quang thật ra không mắc, vì là điểm nối điểm nên chỉ cần mua 1 cặp media converter 100MB là OK. Lên mạng mà tìm thằng nào hàn cáp quang lại hàn 2 đầu là xong.

hix thanks bạn nha.. nhưng có vẻ 2 vănphòng chốngnày cách nhau xa lắm... bạn có cách nào nữa k vậy

hao_hao hix thanks bạn nha.. nhưng có vẻ 2 vănphòng chốngnày cách nhau xa lắm... bạn có cách nào nữa k vậy Thực ra chuyện sử dụng các thiết bị phần cứng thì sẽ gọn và chuyên dụng hơn là dùng phần mềm ,về chuyện dùng phần cứng hay phần mềm cũng còn tùy ở "sở trường" của bạn cũng như điều kiện cụ thể của từng công ty.

Không biết bạn chọn VPN theo kiểu nào .Với mô hình của bạn mình nghĩ đầu tư một tẹo cho đỡ phức tạp .

Mục tiêu của chúng ta là: làm VPN Client to Site theo dạng L2TP/IPSec.

1. Ví dụ ở Bình Dương là CTY chính, bạn nên lắp cáp quang, chỉ thay đổi Router sang một loại router khác, có hỗ trợ NAT-T ( để làm VPN over IP Sec - ở mức IPSec là đủ rồi). Mình thấy Router Draytek Vigor2700 có hỗ trợ cái này, đây chỉ là đề nghị thôi, bạn có thể xài router Linksys hay gì đó tùy ( nhưng phải có NAT-T để làm VPN L2TP/IPSec. )

2. Setup VPN GateWay trên Router này ( Router ở Bình Dương ). Nếu xài Draytek, bạn có thể vào trang web draytek.com.vn để xem cách cấu hình cụ thể.

3. Còn máy kia ví dụ Ở TPHCM, bạn chỉ cần setup cho các client kết nối vào thông qua GateWay ở Bình Dương theo kiểu Client to Gateway.

Mô hình mạng :

DC,Client,File ... (VP BD ) --> Router ( VPN Gateway ) --> Converter --> ISP ( Internet ) <-- Modem <-- Switch <-- Client ( VP HCM ).

: Modem ở VP HCM kết nối Internet không cần quan tâm có hỗ trợ NAT-T gì gì hay không, chỉ cần đi ra internet được là OK.

Xong rùi có lẽ vậy là đơn giản nhất.Còn nếu bạn muốn rẻ hơn thì để tính tiếp

kao_ghet_maj01

thangcohuthtd1

Thực ra chuyện sử dụng các thiết bị phần cứng thì sẽ gọn và chuyên dụng hơn là dùng phần mềm ,về chuyện dùng phần cứng hay phần mềm cũng còn tùy ở "sở trường" của bạn cũng như điều kiện cụ thể của từng công ty.

Không biết bạn chọn VPN theo kiểu nào .Với mô hình của bạn mình nghĩ đầu tư một tẹo cho đỡ phức tạp .

Mục tiêu của chúng ta là: làm VPN Client to Site theo dạng L2TP/IPSec.

1. Ví dụ ở Bình Dương là CTY chính, bạn nên lắp cáp quang, chỉ thay đổi Router sang một loại router khác, có hỗ trợ NAT-T ( để làm VPN over IP Sec - ở mức IPSec là đủ rồi). Mình thấy Router Draytek Vigor2700 có hỗ trợ cái này, đây chỉ là đề nghị thôi, bạn có thể xài router Linksys hay gì đó tùy ( nhưng phải có NAT-T để làm VPN L2TP/IPSec. )

2. Setup VPN GateWay trên Router này ( Router ở Bình Dương ). Nếu xài Draytek, bạn có thể vào trang web draytek.com.vn để xem cách cấu hình cụ thể.

3. Còn máy kia ví dụ Ở TPHCM, bạn chỉ cần setup cho các client kết nối vào thông qua GateWay ở Bình Dương theo kiểu Client to Gateway.

Mô hình mạng :

DC,Client,File ... (VP BD ) --> Router ( VPN Gateway ) --> Converter --> ISP ( Internet ) <-- Modem <-- Switch <-- Client ( VP HCM ).

: Modem ở VP HCM kết nối Internet không cần quan tâm có hỗ trợ NAT-T gì gì hay không, chỉ cần đi ra internet được là OK.

Xong rùi có lẽ vậy là đơn giản nhất.Còn nếu bạn muốn rẻ hơn thì để tính tiếp Hix thanks bạn rất nhiều... cách này có vẻ khả dĩ đây... mà cách này thì tốn tầm bao nhiu bạn?? chắc chỉ tốn trước mắc cáp quang và mua router thôi đúng k???cách thao tác có phức tạp lắm k bạn

Điều kiện :

chức năng cơ bản của 1 kết nối VPN LAN-to-LAN là giúp cho 2 mạng LAN có thể "nhìn thấy" nhau. Khi chỉ có 1 điểm có IP tĩnh, kênh VPN phải được thiết lập 1 chiều (từ điểm có IP động đến điểm có IP tĩnh). Nếu bạn muốn cả 2 điểm luôn kết nối tự động, router có IP động phải luôn online. Ngược lại, chỉ có 1 chiều có thể hoạt động bình thường.

Lấy một ví dụ làm mẫu.

Giả sử, công ty bạn có 2 văn phòng. Tại vănphòng chốngchính ở TP. HCM sử dụng Vigor3300V và chi nhánh Hà Nội sử dụng Vigor2900V. Người quản trị muốn các nhân viên ở chi nhánh có thể truy cập dữ liệu tại vănphòng chốngchính thông qua mã hóa của kênh VPN, nhằm tránh rò rĩ những thông tin quan trọng.

các bước triển khai rõ hơn

Nếu bạn xài IP động (nhiều người hiện tại vẫn dùng IP động) bạn cần một nhà cung cấp tên miền động hỗ trợ chuyện chuyển IP động này thành một tên miền duy nhất, bạn tham khảo cách cấu hình trên thiết bị DrayTek tại:

Các chủ đề có liên quan khác